ขอสอบถามเรื่องผู้จัดการมรดกหน่อยครับ

สวัสดีครับ ผมมีเรื่องอยากถามหน่อยครับ พอดีแม่ผมเสียมาได้ 10 ปีแล้ว แต่โฉนดที่ดิน และบ้าน ยังเป็นชื่อแม่อยู่ เลยจะหาผู้จัดการมรดก พอดีน้องสาวผมออกตัวว่าจะเป็น แต่ผมอยากให้พ่อผมเป็นผู้จัดการมรดกของแม่ และให้พ่อทำพินัยกรรม แบ่งให้ลูกเท่ากัน 3 คน พี่ๆ ว่าแบบไหนดีกว่ากันครับ เพราะพ่อผมก็จดทะเบียนสมรสกับแม่ครับ

ปล.แล้วถ้าเกิดน้องผมเป็นผู้จัดการมรดกขึ้นมา แล้วเอาที่ดินไปขาย โดนไม่ได้รับการยินยอมจากพี่น้อง แต่ได้นำเงินจากขายที่ดินมาแบ่งให้ อย่างนี้เราจะฟ้องร้องอะไรได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่