เกี่ยวกับรองเท้า CONVERSE ที่คนสนใจควรทราบ

กระทู้สนทนา
สมัยนี้มีรองเท้าหลายเเบนดังๆมากมาย เเต่ก้ยังมี1แบรน ที่ดังตั้งเเต่สมัยก่อนจนสมัยนี้ นั่นก้คือ converse. หลายคนสงสัยเวลาไปเลือกซื้อของเเท้หรือป่าว วันนี้ผมจะมาอธิบายให้ฟัง เพราะผมเป็นคนเล่นรองเท้า converse ทุก made in. (ส่วนใหญ่จะเอาusเพราะงานสวยใส่สบาย+หายากขายได้ราคา)                 เพื่อนๆอาจเดินไปเจอตามท้องตลาดเหนทรงเหมือนคอนเวิส เเต่ไม่มันใจว่าของเเท้หรือป่าว ขายในราคา100-500 ผมบอกได้คำเดียวว่าไม่เเท้คับ กอปเกรดa.  คอนเวิสเเท้ส่วนใหญ่จะขายตาม จตุจัก jjกรีน คลองหลอด(ต้องดูดีๆอาจมีปลอมบ้าง)  ไม่งั้นก้ตามห้างซื้อในชอปคอนเวิสเลย ( ส่วนใหญ่ในห้างจะเป็น made in thailand ). ถ้าคนเน้นใส่สบาย ใส่เมดอินไทยเเลนก้ไม่มีปัญหาคับเเล้วเเต่คนชอบ เเต่ถ้าคนอยากเท่อยากเล่นเเบรน เเนะนำคับ us (ตังหนาหน่อยนะ) เพราะงาน us ผลิตไปตั้งเเต่ ค.ศ. 90. จึงเปนรองเท้ารุ่นเดอะ หายากราคาเเพงหน่อย ขนาดสภาพลุยระเบิดยังขายได้1000-2000  เวิส all star usมือสองราคาตกประมาณ 3000-6000 ไม่น่าเกินนี้  ส่วนเเจ๊ค ราคาจะสูงหน่อยเเล้วเเต่สภาพ+ปีเก่า หลักหมื่นเลยก้เปนได้ ถ้าสภาพดีหน่อย  เเละก็เวิส วันดาว สังเกตง่ายๆข้างๆจะมีดาวเดียว ป้ายข้างหลังเขียน one starราคาก้หลัก7000-10000+ ได้  เเละอีกรุ่นเลยที่เปนรุ่นโครตเดอะ หาซื้อยากราคาต้องเงินหนาจริง นั่นก้คือ คอนเวิส เดอะวินเนอ (converse the winner). รุ่นนี้เลิกผลิตไปตั้งเเต่ปี60-70(40กว่าปีเเล้วเเละไม่ได้มีขายในยุคนั้นเป็นรองเท้าที่มีเงื่อนไข ถ้าจำไม่ผิดเป็นรองเท้าที่ให้นักกีฬาบาสในยุคนั้น). ไม่ต้องบอกคับรุ่นนี้สภาพมือ ลุยระเบิดราราคาหลักหมื่นคับ. ถ้าให้ดีๆเลยก็20000กว่าๆ  ถ้ามีกล่องอีกนี่โครตเเพงคับ(รองเท้าทุกเมดอินถ้ามีกล่องให้จะเพิ่มราคาได้สูงเลย)  ผมซื้อเดอะวินเนอมาเมื่อ2ปีที่เเล้ว ตอนนั้นผมซื้อมา15000ก้สภาพดี คู่เดียวเอาจนเลย ตอนนี้ใส่ตู้โชวไว้ยุ5555.       สำหรับคนที่สงสัย ว่าของเเท้ของปลอมดูยังไง made in china. vietnam indo. นี่ของเเท้หรือป่าว. คำตอบคือเเท้คับ เเค่งานผลิตคนละที่ สภาพก้พอๆกัน. 3 made in  นี้ผมเเน่นำว่า veitnamดีสุดคับผ้าใส่สบาย มีลายลองเท้าเยอะ ( made in อื่นๆลายไม่ค่อยเยอะ)  งานเวียดนามถ้าดูดีๆ เหมือน usคับ ทรงเขาทำเหมือนมาก ส่วน made in อื่น จะมีจุดบ่องพร่องเเต่ละที่             ส่วนคนที่ซื้อรองเท้าของเเท้มาเเต่คนอื่นมองเเล้วบอกของปลอม ของก๊อป. ทำให้เราไม่ชอบเนี่ย ถ้าคนเล่นรองเท้าคอนเวิสจะรุ้กัน ส่วนคนไม่รุ้ ก็จงรุ้ว่ารองเท้าคอนเวิสอะคับถ้าจะสวยจริงๆหัวต้องไม่เชิท555. บางคนไม่ระวังใส่ซะหัวเชิทเปนเรือใบ เขาจึงมองเปนของปลอมครับ.  (เเนะนำซื้อที่ดันทรงมาคับ 20-100บาท)   ส่วนของ made in thailandผมว่างานยังไม่ค่อยละเอียดเท่าไรทรงไม่สวย (ถ้าจะซื้อเวิสเเนะนำอย่า thaiคับ เพราะ1หัวเชิท2ไม่ทน ) รองเท้าไทยแบรนดังๆก้มียุ เเต่ถ้าคอนเวิสผมไม่เเนะนำนะ.       ส่วนเรื่องลายละเอียดของเเท้ของปลอมดูยังไง  ง่ายๆคับ ดูที่ลิ้นรองเท้าเลยดูข้างล่างจะมีเขียนmade in (ของปลอมจะไม่มี). เเละก็ที่พื้นรองเท้าคับ จะเขียน converse เปนสีฟ้า (ถ้าสีอื่นของปลอมคับ). ข้างหลังจะเขียนall star. One star  jack pencil ไรก้ว่ากันไปเเล้วเเต่รุ่นคับ (เเต่อะไรที่มันเขียนแปลกๆของปฃอมคับ).  ที่จริงมีอีกหลายจุดเเต่ผมบอกเเค่นี้ละกันเพราะน่าจะดูออกเเล้วว่าเเท้หรือปลอม.     ส่วนเรื่องรุ่นรองเท้า ก้จะมี all star (เปนร้องเท้าผ้าใบธรรมดาๆบางตัวมีลายต่างๆลายธงชาติลายเพ้น มีทั้งหุ้มข้อเเละไม่หุ้มข้อ) one star( จะเปนดาวเดียวข้างๆรองเท้าคับ. ข้างหลังจะเขียน  one star    jack pencil (ตัวหัวจะมีลอยขีดสีเปนล่องๆคับมีหลายสีให้เลือกซื้อ ).   ส่วนเรื่องรุ่นเก่าๆดูยังไง. made in อื่นๆ ผมจะไม่พูดนะเพราะเอกลักงานเหมือนกันหมด.   จะมาพูดถึฃ. Made in usa. เเต่ละปีผลิตจะไม่เหมือนกัน ปี80-90 จะเปนปกติคับเวลาใส่จะนุ่มกว่าทุก made inสังเกตได้ เเละถ้าเปนเเจ๊ค สีตรงล่องจะเหมือนสีผ้ารองเท้าคับ (ถ้าเปนเมดอินอื่นส่วนใหญ่จะสีดำ). ส่วนปี70. สังเกตง่ายๆป้ายข้างหลังตรงส้นจะเปนสีดำ ตัวหนังสือขาว ซึ่งราคาจะสูงกว่าปี 80-90.   ปี60-70 รุ่นปีนี้หายากคับราคาพอๆกับเดอะวินเนอเลย. มีเอกลักคือ ป้ายหลังสีดำ(เหมือนกัน)  เส้นข้างๆลองเท้ารอบๆจะเปนสีตามผ้ารองเท้าคับนูนออกมาจะไม่จม ถ้าเปนเเจ๊คก้สีตามผ้ารองเท้าเลย. ซึ่งราคาเเพงมากๆหายากละคับ(ผมก้หายุ555).    ถ้าเราจะซื้อ เมดอินus. จะดูยังไงว่า usเเท้ป่าว ดูง่ายๆคับ พื้นรองเท้าข้างในจะเขียน converse ตัวใหญ่ๆเเละจะมีตัวเลกๆข้างล่างเพิ่มอีกนิดเขียนว่า made in usa. (ซึ่งถ้าไม่ใช่usจะไม่มี). ตรงส้นรองเท้าก้จะมีเขียนเหมือนกันคับ.  ส่วนถ้าเปนเเจ๊ค. จะเหมือนกับเมื่อกี้เลยคับ เเค่ตรงพื้นข้างล่าง จะเขียน jack pencil made in usaคับ. ส่วนวันดาวหรือ onestarก้เหมือนกันคับ.    ก้มาบอกคร่าวๆให้รุ้คับ ที่จริงเวิสมีอีกหลายรุ่นเเต่ส่วนใหญ่ จะนิยมรุ่นพวกนี้กันคับ.   มีไรสอบถามได้นะคับ. มาบอกไว้เป็นข้อมูล
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่