ดอกเบี้ย ร้อยละ 10 ผิดกฎหมายไหม

เรื่องมีอยู่ว่า แม่เได้ทำสัญญากู้เงิน ในอัตตราดอกเบี้ย ร้อยละ 10 เงินทั้งหมด ประมาน 6 หมื่น
ก้คือแม่ต้องจ่ายดอกเบี้ยให้กับเจ้าหนี้ เดือนละ 6 พัน โดยผ่านทางบัญชี (คือเจ้าหนี้ยึดบัตร เอทีเอ็ม กะสมุดบัญชีไว้)  แต่ทีนี้ พ่อเลี้ยงก้ได้ไปกู้เจ้าหนี้คนนี้มา 5 หมื่น โดยมีแม่เป็นคนค้ำประกันให้ ต่อมา พ่อเลี้ยงมีเมียน้อยทำให้มีปัญหากะแม่และหนีไป  แม่จึงต้องมารับภาระ เปงคนจ่ายดอกเบี้ยเอง โดยโดนหักจากบัญชี รวมทั้งสิ้น ต่อเดือนเตือนละ 11,300 ;รู้สึกสงสารแม่ แม่ต้องออกจากงานเพื่อจาเอาเงินมาจ้ายหนี้ ทั้ง 113000 บาท มีทางไหนให้ต้องจ่ายเงินน้อยลงไหมค่ะ  ร้องไห้
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
ดอกเบี้ยเกิน 15% ต่อปีผิดกฏหมายครับ ผมเห็นใจคุณนะ
แต่ผมก็อดสงสัยไม่ได้เลย เจอหลายกระทู้มากคือตอนไปยืมเงินเขา เขาบอกดอกร้อยละ 10 ต่อเดือนก็คืออย่างไรก็จะเอา พอได้เงินแล้วกลับถามว่าผิดกฏหมายไหม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่