สอบถามวิธีเเปรงฟันที่ถูกต้องค่ะ ไปหาหมอฟันทีไรเจอฟันผุทุกที ไม่ทราบว่าทำอะไรผิดจริงๆ

ตอนนี้มีผุอยู่ในปากที่ยังไม่อุดอีกห้าซี่ ไม่เข้าใจว่ามาจากไหนค่ะ หาหมอฟันทุกหกเดือน เจอผุใหม่ทุกครั้ง ผุเก่าก็มากมี

ขออธิบายพฤติกรรมตัวเองเล็กน้อยนะคะ ทุกวันนี้เเปรงฟันสองครั้งตอนเช้ากับก่อนนอน ครั้งละสี่ถึงห้านาที ใช้ไหมขัดฟันก่อนเเปรงฟันด้วยค่ะ เเปรงสีฟันใช้ systema รุ่นขนนุ่มสุด
วิธีเเปรงฟันคือ ฟันบนด้านนอกเเปรงจากบนลงล่าง  ฟันล่างด้านนอกเเปรงจากล่างขึ้นบน ฟันกรามด้านสบเเปรงเเบบชักเข้าชักออก ฟันบนล่างด้านในก็เเปรงขึ้นลงเหมือนฟันด้านนอกค่ะ
เเปรงตอนกลางคืนเสร็จใส่รีเทนเนอร์เข้านอน (เคยดัดฟันเมื่อสิบห้าปีที่เเล้ว)
ระหว่างวันกินของหวานค่ะ ใช้ไหมขัดฟันหลังมื้อกลางวันด้วย  

วิธีเเปรงฟันของเราไม่ถูกต้องตรงไหนหรือเปล่าคะเลยทำให้ฟันผุเยอะมาก รบกวนผู้รู้เเละทันตเเพทย์ด้วยนะคะ เครียดมากจริงๆ ค่ะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 9
เราเป็นเหมือน จขกท เลยค่ะ เมื่อก่อนแปรงฟันดีมาก คิดว่าสะอาดแล้ว แต่ไปหาหมอฟันทีไร เจอฟันผุทุกที คุณหมอเลยแนะนำว่าให้ลองเปลี่ยนวิธีแปรงฟันจากแปรงเปียก เป็นแปรงแห้ง ตอนแรกเราก็ไม่คิดว่าจะได้ผล แต่คุณหมอแนะนำก็เลยลองไปซื้อเดนทิสเต้ แม็กซ์ แบบแปรงแห้งโดยเฉพาะมา คือแปรงง่ายค่ะ เหมือนแปรงปกติเลย แต่แค่ไม่ต้องบ้วนน้ำ คุณหมอบอกว่าการทำงานของมันคือเราจะไม่สูญเสียฟลูออไรด์ไปกับการบ้วนน้ำ แล้วฟลูออไรด์พวกนี้มันก็จะเคลือบฟันเราไว้ คราวนี้พอใช้ไปสักพัก ก็รู้สึกว่าฟันแข็งแรงขึ้นจริงค่ะ ฟันขาวขึ้นด้วย ไปหาหมอรอบล่าสุดคือไม่มีฟันผุแล้ว ก็งงเหมือนกัน แต่ได้ผลจริงค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่