ถามเรื่องผ่อนผันทหาร หลังขึ้นศาลแล้วครับ

คือตอนนี้ผมเป็นนักศึกษามหาวิทยาลัยครับ ไม่ได้เรียน รด จึงต้องเข้ารับเกณฑ์ทหารตามปกติทั่วไป แต่ปีที่แล้วเป็นปีที่ผมจะต้องเข้ารับเกณฑ์ คือจับใบดำใบแดง แต่ว่าผมไปโครงการ work and travel ที่อเมริกาครับ ในปีนั้นก่อนที่จะจับใบดำใบแดงเดือนเมษายน ผมรู้ตัวว่าไม่สามารถไปรายงานตัวได้แน่ (ถึงแม้จะผ่อนผัน แต่ก็ต้องไปรายงานตัววันที่จับใบดำใบแดง ผมเลยไม่ได้ผ่อนผันเพราะรู้ว่ายังไงก็ไม่ได้รายงานตัว) และผมก็ไม่ได้ไปรับหมายเรียก หรือ สด.35เลย พอผมกลับมาจากอเมริกาก็ไปดำเนินเรื่องขอ สด.35 ก็คือต้องขึ้นศาล แล้วศาลก็ให้จ่ายค่าปรับ พร้อมบอกว่าปีหน้าซึ่งก็คือที่จะถึงนี้ ให้ผมไปจับใบดำใบแดงตามปกติไม่ได้บังคับให้เข้ารับเกณฑ์เลย แต่ว่าตอนนี้ผมยังเรียนไม่จบอยู่ไงครับ กำลังอยู่ปี 3 ดังนั้นผมเลยอยากจะถามว่าถ้าคราวนี้ผมจะขอผ่อนผันไปอีกจนกว่าจะเรียนจบ ป.ตรี ซึ่งจะทำตามขั้นตอนทุกอย่าง คือ ให้มหาวิทยาลัยออกเรื่องผ่อนผันให้ พร้อมไปรายงานตัววันที่นัด ผมจะยังสามารถผ่อนผันได้อยู่ไหมครับ หรือว่าจะต้องไปจับใบดำใบแดงเท่านั้นในครั้งที่กำลังจะถึง เพราะผมยังไม่พร้อมจับจริงๆครับ อย่างน้อยก็อยากจะเรียนให้จบก่อน มีวิธีหรือคำแนะนำไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่