คิดอย่างไรกับหนัง 'Jurassic World' ที่ ลักษณะของ Dinosaurs ยังยึดติดข้อมูลการค้นคว้า ปี80-90?

http://news.nationalgeographic.com/news/2014/11/141126-jurassic-park-trailer-experts-science/

พอดีอ่านไปเจอเรื่องนี้ ในเพจ  https://www.facebook.com/NationalGeographicThailand
ที่ตัวหนัง หลังจากปล่อยตัวอย่างออกมาแล้วแฟนๆ ผู้ชื่นชอบ ไดโนเสาร์บางคน กลับรู้สึกผิดหวังกับการดีไซ ไดโนเสาร์ ที่ยังย่ำอยู่กับที่
ชอบทีมงานสร้างหนัง เหตุเพราะ ยังยึดติดกับรูปแบบการค้นคว้าที่ ไม่อัพเดทข้อมูล ใหม่ๆทั้งๆที่ผ่านมา เรามีความรู้เรื่อง ไดโนเสาร์
มากขึ้น จากการค้นพบใหม่ๆ เช่น ไดโนเสาร์ ล่าเนื้อ บางชนิดมีขนคล้ายๆนก  หรือบางชนิดอาจมีพฤคิกรรมและขนาดที่ในตัวหนังขัดต่อการค้นพบใหม่ๆ..

พวกท่านคิดว่าอย่างไรบ้างครับ ?

ส่วนตัวผม ผมเห็นด้วยที่หนังโดนตินะ  
เพราะ ตามข้อมูลค้นพบใหม่ๆตลอดช่วงหลาย 10 ปีมานี้มีการอัพเดท มากพอประมาณ แต่ผมเข้าใจงี้นะคือ เค้าไม่กล้าปรับ รูปแบบไดโนเสาร์เพราะกลัวว่าจะกระทบ ต่อ look ดั่งเดิมที่คนที่ไม่มีความรู้ ทาง เรื่องแนวนี้กลัวว่าจะ งง ว่าเห้ยทำไมภาคที่แล้วไม่มีขน ทำไม ตอนนี้มีขนอะไรแบบนี้สินะ....
         แต่เอาจริงๆผมอยากให้อัพเดทตามความถูกต้องนะ เพราะหนังควรเปนสื่อหนึ่งที่ทำให้คนทั่วไปมีโอกาสเข้าถึงข้อมูลอัพเดทนั้นๆ เพราะมัน mass กว่า การให้คนทั่วไปไปนั่งดูสารคดี ?
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 39
ข้อมูลนี้บอกว่าภาพยนตร์ Jurassic Park เอาลักษณะของ Velociraptor mongoliensis + Deinonychus antirrhopus = Velociraptor antirrhopus

ถึงขั้นเอาหัวกระโหลกมาวิเคราะห์ (V แรปเตอร์จริง ๆ กระโหลกยาว + ไดโนไนคัส กระโหลกสั้นกว่า = ขนาดกระโหลกของแรปเตอร์ในหนัง)

http://jurassicpark.wikia.com/wiki/Forum:Deinonychus_vs_Velociraptor

ดังนั้นจะบอกว่า หนังหาข้อมูลไม่ดีก็ไม่ได้นะครับ ผมมองว่าหาข้อมูลดีเกินไปด้วยซ้ำ + การตลาด ด้วย
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 25
ส่วนตัว ผมเห็นว่าเป็นข้อติที่ค่อนข้าง "เยอะ" "ไร้สาระ" และ "อยากโหนกระแส" ครับ

1. ไดโนเสาร์ในหนังไม่ใช่ไดโนเสาร์แท้ๆ แต่เป็น theme park monster ที่สร้างโดยมีดีเอ็นเอไดโนเสาร์เป็นส่วนประกอบ ประเด็นนี้มีเน้นย้ำมาตั้งแต่ฉบับนิยายแล้ว ว่ามนุษย์ไม่ใช่พระเจ้านะ เราไม่ได้ยิ่งใหญ่ขนาดทำให้สัตว์ดึกดำบรรพ์คืนชีพได้ เราทำได้แค่สร้างสัตว์เลียนแบบที่มีส่วนคล้ายไดโนเสาร์เท่านั้นเอง
เพราะงั้นคนสร้างหนังจึงไม่มีข้อจำกัดเรื่องการออกแบบไดโนเสาร์อยู่แล้ว และผมสงสัยว่าคนที่ออกมาตำหนิประเด็นนี้ เขายังไม่ชินกับไดโนเสาร์สไตล์จูราสสิคพาร์ค ที่โผล่มาบนจอหนังตั้งแต่หลายสิบปีก่อนอีกเหรอ (แรปเตอร์ยักษ์ ไดโลโฟซอรัสพ่นพิษ ทีเร็กซ์มองเห็นแต่ของที่ขยับได้ และอื่นๆ)

2. คิดในแง่ความเป็นหนัง หนังเรื่องนี้อยู่ในจักรวาลเดียวกับภาคก่อนๆ ก็แน่นอนว่าไดโนเสาร์มันต้องหน้าตาเหมือนเดิมครับ จะให้อยู่ๆ เปลี่ยนลุคใหม่หมดเพื่อให้ตรงกับข้อมูลวิทย์ ความสมเหตุสมผลในตัวหนังก็พังหมดพอดี แล้วถ้าเกิดอีก 30 ปี มีคนพบทฤษฎีใหม่ว่าไดโนเสาร์เป็นสัตว์ครึ่งบกครึ่งน้ำ แบบนี้หนังภาค 20 ต้องเปลี่ยนลุคไดโนเสาร์ใหม่หมดอีกรอบหรือเปล่า?

3. คิดในแง่การตลาด คนดูทุกคนคุ้นชินกับภาพไดโนเสาร์แบบสัตว์เลื้อยคลาน ทุกคนประทับใจกับดีไซน์ไดโนเสาร์ในภาคก่อนๆ แฟนๆ หลายคนรอมาร่วมสิบปี เพื่อจะได้เห็นไดโนเสาร์แบบเดิมบนจออีกครั้ง คนสร้างหนังเขาก็ไม่อยากเปลี่ยนดีไซน์ให้เสี่ยงโดนแฟนๆ ด่าหรอกครับ

4. หนังฮอลลีวู้ดก็แหกกฎวิทยาศาสตร์กันทุกเรื่อง ก็เห็นทนดูกันได้หมด ที่ออกมาโวยคราวนี้ ผมว่าก็แค่อยากเกาะกระแสหนังตัวอย่างนั่นแหละ (เดี๋ยวตัวอย่าง Star Wars จะฉายแล้ว จะมีคนออกมาโวยมั้ยว่า "ในอวกาศมันไม่มีเสียง!!")
แสดงความคิดเห็น
Preview