ผมควรจะทำยังไง โดนประกันเรียกค่าเสียหายขนาดนี้คับ ?

สวัสดีครับ (ยืม id เพื่อนมาโพสนะครับ) เมื่อเดือน มิ.ย. ที่ผ่านมา รถชนผมเกิดอุบัตเหตุ และรถผมไม่มีประกัน (ประกันขาด ลืมต่อ)
ในเหตุการณ์ทาง พนง.ประกันฝ่ายคู่กรณี ได้มาดูความเสียหายและดำเนินการปกติ
และได้มีการตกลงค่าเสียหายโดยการ เจรจาต่อรองราคา
ในไม่กี่วันถัดมา ทางประกัน ได้โทรมาแจ้งเป็น ใบเสนอราคาจากศูนย์ เป็นราคา 46000 โดยที่เราต่อรองราคาที่ จบที่ประมาณ 35000 !?
โดยให้หาเงินเวลา 6 เดือน นั้นเป็นครั้งแรกครับที่เขาโทรมาบอก หลังจากนั้น เดือนถัดมา ส่งจดหมาย บอกว่าจะฟ้องศาล ผมก็ต้องโทรกลับไปหาใหม่
ครั้งนี้ครับ ทาง ประกันบอกว่า ใบเสนอราคาจากศูนย์มาใหม่เป็นราคา  6หมื่น กว่าๆ (จำไม่ได้แล้วคับ) ผมก็เริ่มงงๆว่าทำไมมีราคาขึ้นด้วย
แต่ทางประกันเองก็ยังรับได้กับราคาที่เคยเจรจาในตอนแรก
ล่าสุดครับ  .........เดือนที่แล้ว ประกันได้โทรมาแจ้งราคาใหม่ เป็น 73000!!! ครับ พร้อมรายการซ่อมครับ

อยากทราบว่าแบบนี้ผมควรจะทำยังไงครับ ต้องเจรจาให้เรียบร้อยก่อน หรือ ขึ้นศาลปล่อยให้ประกันฟ้องดีครับ??

อ่อ จะบอกว่าเดือน ธันวา ก็จะครบตามระยะเวลาตามที่ประกันกำหนดแล้วครับ
รถคู่กรณีและรายการซ่อมตามรูปครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ยาง
ชุดลูกปืน
คอม้า
ปีกนก

ดูจากภาพรถคู่กรณีแล้ว ชนหนักขนาดต้องเปลี่ยนเลยเหรอครับ ผมว่ามากไปนะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่