เพื่อนๆคิดว่าภาษาใต้ภาคไหน สำเนียงฟังยากสุดครับ???

คือผมเคยมีเพื่อนเป็นคนพัทลุงน่ะครับ บอกตรงๆครับ ถึงจะพูดกลางให้ฟังผมยังขอฟังซ้ำ 2 รอบเลยครับ แล้วเพื่อนๆหล่ะครับมีความคิดเห็นยังไงกันบ้างคร้าบ  พาพันสงสัยพาพันสงสัย
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 6
เราเคยได้ยินหลายแบบนะ ตอนเรียนมหาลัยกลุ่มที่เรียนด้วยกันน่าจะมีเด็กใต้เกือบสิบคนอ่ะ ได้ยินเกือบทุกวันเลยก็ว่าได้ แต่สำหรับเราที่แยกไม่ออกว่าจังหวัดไหนพูดยังไง ก็ฟังยากหมดอ่ะ แต่จะมีแบบที่ยังพอฟังรู้เรื่องหรือพอเข้าใจบ้าง กับฟังไม่รู้เรื่องเลยว่าเพื่อนคุยอะไรกันวะ บางครั้งพอเพื่อนสนิทเราคุยกับเพื่อนอีกคนเสร็จมันก็จะถามเราว่าฟังออกป่ะ รู้ป่ะคำนี้แปลว่าอะไร เราก็บอกฟังไม่ออกเลยย แล้วมันก็จะบอก แต่เราก็จำไม่ได้หรอก มันยากไป 55555
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่