หลังจากฉีดวัคซีนพิษสุนัขบ้านานไหมครับกว่าวัคซีนจะออกฤทธิ์เพราะตอนนี้มีอาการหลังจากโดนกัด

กระทู้คำถาม
คือว่าผมโดนแมวจรจัดข่วนกัด มาที่บริเวณมือ กับ ขานิดหน่อย ซึ่งไม่ได้เป็นแผลมากแต่เลือดออก ตอนแรกไปคลีนิคหมอพิจารณาว่าไปฉีดโรงบาลเพราะต้องฉีดทั้ง  เซรุ่ม "อิมูโนโกบิล" และ วัคซีนพิษสุนัขบ้า  เพราะที่นั่นไม่มี และที่ให้ฉีดเพราะบริเวณมือมีเส้นปราสาทมาก หลังจากผมรีบไปโรงพยาบาล ทางหมอบอกว่าฉีดแค่วัคซีนพอ ไม่ต้องฉีดเซรุ่ม ซึ่งผมมีประวัติเพื่อ 12-13 ปีเคยโดนหมากัดฉีดวัคซีนไปแล้ว แต่เห็นหมอบอกว่าให้ฉีดแค่วัคซีน ซึ่งในตอนนี้

ผมมีอาการหลังจากโดนกัดก็คือ 6 วัน ฉีดไปสองครั้งแล้ววัคซีนวันที่ 0 กับ 3

ตอนนี้ผมมีอาการ เป็นไข้อ่อนๆ เจ็บคอ มึนๆ ซึ่งมึนมา สองวันแล้วนอนตื่นมาก็ดีขึ้นมีปวดหัวร่วมด้วยนิดหน่อย แต่เป็นไข้ครับ มึนๆเจ็บคอ ไม่รู้ว่าเพราะอากาศเ้ปลี่ยนแปลงไหม กลับกลัวโรคพิษสุนัขบ้า สังเกตแมวตอนนี้ที่กัดก็ซึมๆ ยังไงไม่รู้ผมพูดไม่ถูก แบบนี้มันเป็นอาการของพิษสุนัขบ้าไหมครับและผมควรทำอย่างไร และวัคซีนที่ฉีดเข้าไป ภูมิคุ้มกันมันจะออกมา 14 วันไหมครับหรือมันออกมาแล้ว รบกวนจริงๆครับตอนนี้มีอาการเป็นไข้ และวิตกกังวลมากครับ  คือปกติไม่เป็นเลย

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่