อยากถามว่าควรทำอย่างไร เมื่อโดนเรียกเงินคืนจากประกันสังคม

เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้ออกจากที่ทำงานเมื่อสิ้นปี 2556 โดยไม่ได้ลาออก จากปกติผมจะได้รับเงินสงเคราะห์บุตรทุกเดือนๆละ 800 บาท
แต่เมื่อออกแล้ว ผมก็ยังได้เงินทุกเดือน จนถึงเดือนสิงหาคม จึงไม่ได้รับจากนั้นเดือนกันยายนมีจดหมายมาทวงเงินที่จ่ายไปจำนวน 5600 บาท
เนื่องจากผมเข้าใจว่าจะได้รับจนถึง 6 ขวบผมจึงใช้ไปตามปกติ ในกรณีนี้ผมควรทำอย่างไร

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 7
(จนท.สปส.) ในกรณีที่ผปต.ลาออกจากงานเงินสงเคราะห์บุตรจะหยุดจ่าย แต่ถ้าคุณลาออกแล้วแต่ฐานว่าจ้างยังไม่ดำเนินการแจ้งการลาออกเป็นเหตุที่สปส.ยังโอนเงินสงเคราะห์บุตรให้คุณ ในกรณีนี้คุณจะต้องติดต่อสปส.พื้นที่ที่คุณยื่นเรื่องสงเคราะห์บุตรไว้เพื่อติดต่อเจ้าของเรื่องเนื่องจากคุณจะต้องคืนเงินที่สปส.จ่ายเกินไปคะ ถ้าไม่มีเป็นเงินก้อนก็ลองคุยกับเจ้าหน้าที่เพื่อของผ่อนชำระคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่