สอบ IELTS แย่พาร์ทพูด แต่รู้สาเหตุ ควรจะเรียนพิเศษก่อนสอบอีกรอบหรือไม่

กระทู้คำถาม
เป็นการสอบครั้งแรกนะครับ ไม่ได้เตรียมตัวอะไรครับ

Listening 6.5
Reading 7.0
Writing 6.0(เป็นพาร์ทที่กลัวที่สุด แต่ดันได้มาแบบนี้กึโอเคครับ)
Speaking 5.0(แย่สุด แต่ผมพอทราบสาเหตุครับ

Overall 6.0

ผมต้องการเข้า U rank กลางๆ ซึ่งส่วนใหญ่ต้องการรวม 6.5 และ minimum 6.0 ทุกขั้น ซึ่งผ่านหมดยกเว้น Speaking ที่ฉุดอย่างที่เห็น แต่ทั้งนี้ ผมพอทราบสาเหตุเพราะช่วงสอง ที่เป็นการพูดเดี่ยว 2-3 นาที ผมไม่สามารถตอบคำถามเขาได้หมดเพราะพูดไม่ทัน คิดไม่ออกครับ เลยทำให้ฉุดไปเยอะ ตอนนี้คือแน่นอนว่ายังไงก็ต้องสอบใหม่ แต่ก็ยังลังเลว่าจะเรียนพิเศษดีมั๊ยครับ และที่ไหนดี (ทางบ้านจ่ายให้ครับ) เผื่อได้ช่วยให้ module อื่นขึ้นมาบ้างก็ยังคุ้มครับ ส่วนตัวกะจะเรียนของ BC ครับ

ขอบคุณครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่