ใครต้องการลดน้ำหนัก แบบ "เร่งด่วน" เชิญทางนี้ค่ะ

ช่วงนี้เห็นกระทู้ถามหา วิธีการลดน้ำหนักแบบเร่งด่วน เยอะมากกกกกกกก
ส่วนมากจะเป็นน้องๆ มัธยมที่ใกล้เปิดเทอม แล้วอยากผอมก่อนเปิดเทอม

ก็จะถามมาประมาณว่า
อยากลด 10 กิโล ใน 1 เดือน ทำไง?
อยากลด วันละ 1 กิโล ทำไง?
มียาลดความอ้วนตัวไหนดีบ้างคะ?
ประมาณว่าอยากลดหลายๆ กิโล ภายในระยะเวลาอันสั้น(มาก)นี่แหล่ะนะ
บางคนซ้ำร้าย ไม่อยากออกกำลังกาย ขอสูตรประเภทอดอาหารซึ่งมันผิดมาก

เราเคยอดอาหารมาก่อน ขอคอนเฟิร์มว่ามันโยโย่ น้ำหนักดีดกลับมามากกว่าเดิมค่ะ
ส่วนยาลดความอ้วน อย่าได้แตะเชียว โยโย่ แถมระบบเผาผลาญพัง กระเป๋าตังฉีกอีก

ซึ่งเราก็สงสัยนะ ว่าที่โรงเรียนเขาไม่มีสอนเรื่องสุขอนามัยในการรับประทานอาหารที่ถูกต้องเลยหรือ?
ไอ้ที่ สสส. รณรงค์ลดพุงลดโรคนี่เราว่ามันค่อนข้างจะเฟลนะ เพราะยังมีคนส่วนมากที่ไม่เข้าใจการลดความอ้วนที่ถูกต้องเลย

การลดความอ้วน น้ำหนัก ไม่ใช่ตัวชี้วัดที่สำคัญ   ให้สนใจที่สัดส่วน เพราะอะไร?
เพราะน้ำหนักของกล้ามเนื้อ หนักกว่าไขมัน   
เวลาที่ออกกำลังกันแทบตายแล้วน้ำหนักลงช้า ก็เพราะว่าไขมัน มันเบาแต่ดันมีขนาดใหญ่กว่าค่ะ
นึกภาพไม่ออกก็ลองไปเดินตามเขียงหมูดูละกัน ว่ามันหมู 1 กิโล กับเนื้อหมูไม่ติดมัน 1 กิโลมันต่างกันแค่ไหน
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ลดความอ้วน สูตรพระราชทาน  พระองค์ไม่ได้พระราชทานมา
(หากใครติดตามข่าว น่าจะทราบดีว่าพระองค์ท่านทรงออกกำลังกายค่ะ)
เป็นเรื่องแอบอ้าง ทำตามนั้นโยโย่แน่นอน
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ลดหลายๆ กิโล ในเวลาสั้นๆ ล้วนเป็นเรื่องมโนค่ะ  

ถึงมีคนบอกว่าลดได้จริง ให้ตามไปดูว่าเขาทำได้อย่างนั้นไปตลอดหรือเปล่า
ถึงลดได้ก็เสียสุขภาพมากๆ เพราะมันจะโทรมเป็นผีสุดๆ พอกลับกินตามเดิมก็เป็นตุ่มทันที

ลดความอ้วน ที่ถูกต้อง คุมอาหาร ทานให้ครบมื้อ ทานคลีน และออกกำลังกาย
เลี่ยงอาหารขยะ  หลีกเลี่ยงน้ำหวาน น้ำอัดลม ของทอด ของมัน

เข้าใจตรงกันนะคะ?
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่