แมวเป็นเชื้อราที่หน้า กินไปครึ่งหน้าแล้ว ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

กระทู้คำถาม
แมวที่บ้านแม่เป็นมะเร็ง+เชื้อราค่ะ
ตอนนี้กำลังรักษาที่ รพ.สัตว์ศาลายา คุณหมอบอกเป็นทั้งเชื้อราและมะเร็ง
รักษาตั้งแต่เดือน ส.ค. โดยให้กินยาหมอ เช็ดแผลด้วยน้ำเกลือ ทายาที่หมอให้ที่แผล และซื้อ สเปรย์นาโนวู๊ด มาฉีดพ่น
แต่ก็ไม่ดีขึ้นค่ะ อาการยังลุกลามไปเรื่อย ๆ
ตอนนี้ลามไปถึงตาบอดข้างหนึ่งแล้วค่ะ ลักษณะจะลอกเป็นแผ่น ๆ กินผิวหนังไปเรื่อย ๆ

ต้องบอกก่อนว่า ก่อนหน้านี้ที่เริ่ม ๆ เป็น แม่พาไปหมอที่คลินิกแถวบ้าน(ตลิ่งชัน) มา 3 ที่
ทุกที่บอกให้ทำใจหมด ว่ายังไงก็รักษาไม่หาย รวมถึงอาการแมวก็ทรุด กินข้าวไม่ค่อยได้ แม่บอกเหมือนใกล้จะตาย
แม่ก็เลยปล่อยค่ะ ทำใจ
แต่....หลังจากนั้น นอกจากอาการที่ลามบนหน้า...แมว(ชื่อ"แหลม") ก็กลับมากินข้าวได้ปกติ กินเยอะด้วยแม่บอก
ก็เลยขอลองกันอีกทีไป รพ.สัตว์ศาลายา รักษากันมาตั้งแต่ ส.ค.
อาการที่หน้าก็ลามไปเรื่อย ๆ จนตาบอดไปข้างหนึ่ง แต่ แหลม ก็ยังกินข้าวได้ปกติดี
ตอนนี้ให้กินปลาเปล่า ๆ ขยำเป็นก้อนป้อน พร้อมยาใส่แคปซูล

เป็นรูปก่อนที่ลามจนตาบอดข้างหนึ่งนะคะ รูปสยองนะคะ โปรดทำใจก่อนเปิด

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

อันนี้เป็นยากิน กับ ยาทา ที่ได้มา

เช็ดน้ำเกลือ และฉีดสเปรย์ นาโนวู๊ดด้วย (ไม่มีรูป)

อยากขอคำแนะนำค่ะ ว่ามียาตัวไหนที่น่าจะดี หรือสมุนไพร หรืออะไรก็ได้ค่ะ

แมวสู้...คนเลี้ยงก็สู้ค่ะ...

ปล.ที่บ้านไม่มีรถค่ะ ...แมวเหม็นคาวมากค่ะ...ปกติจ้างมอเตอร์ไซด์วิน ซ้อนท้ายไปหาหมอ
แต่หลัง ๆ คุณหมอเข้าใจเรื่องการเดินทาง ก็ให้แค่ถ่ายรูป ไปอัพเดทอาการและรับยา ไม่ต้องพาแมวไปค่ะ
ตอนนี้กลางคืนนอนในกรงกางมุ้งหน้าบ้าน กลางวันปล่อยเดินเล่นปกติ
เจ้าแหลม ก็เดินเล่นกินลมชมวิวทุกวัน กินข้าวได้

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่