โปรแกรมสร้างตัวละคร3d

มีเรื่องรบกวนเพื่อนๆหน่อยค่ะ
1 ถ้าเราสนใจจะสร้างตัวละครแบบ3d เหมือนอย่างในเกมส์หรือหนังanimation ต่างๆเช่น final fantasy , dynasty warrior เราควรใช้โปรแกรมไหนในการทำคะ Maya, 3d max etc.
2 แนะนำเป็นnotebook specประมาณไหนหรือรุ่นไหนดีคะ ที่ราคาไม่เกิน50000 (pc ขอข้ามนะคะเพราะไม่สะดวกทำอยู่กับที่จริงๆ)
3 กว่าจะสร้างตัวละครให้สวยได้เหมือนอย่างในเกมส์ใช้เวลาฝึกฝนกันนานขนาดไหน
ปล. จขกท.  ไม่ได้เรียนสายคอมพิวเตอร์กราฟฟิกมาเลยค่ะ. อาศัยแค่มีพื้นฐานวาดรูปอยู่บ้างและอยากทำความฝันเรื่องสร้างตัวละครของตัวเองให้เป็นจริง เลยจะศึกษาพวกนี้เป็นงานอดิเรก. กะว่าถ้าเครื่องมือพร้อมจะลองศึกษาเอาจากพวกYouTube หรือไม่ก็ตามอินเตอร์เน็ต. ขอบคุณมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่