R15 เกียร์ 6 ห้อย ควรทดสเตอร์ยังไงครับ

กระทู้คำถาม
R15 เปลี่ยนแค่ท่อ Akrapovic
วิ่งเกียร์หกที่ 100 รอบอยู่ที่ 6900

เกียร์หกสุดปลอกไม่หมอบอยู่ที่ 120 ต้นๆ (ผมสูง 187 หนัก 70 โต้ลมมากครับ)
แต่ถ้าหมอบมันก็ไหลได้ถึง 140 ต้นๆ นะครับ

ปัญหาคือเกียร์ 1-5 รอบมาไวมากครับ

แต่พอวิ่งมาถึงเกียร์5ที่120 พอผมตบขึ้นเกียร์6แล้วผมรู้สึกเหมือนรอบมันตันๆ ขึ้นช้ามากครับ ยิ่งถ้าโดนลมแรงๆ โต้อีกยิ่งไปกันใหญ่ ปล่อยไหลต่อได้แค่ 120 ต้นๆ เองครับ แต่ถ้าหมอบมันก็ไหลต่อไปจนถึง 140 ได้อยู่นะครับ

อาการอย่างนี้คือปลายเกียร์6ห้อย ผมควรทดสเตอร์อย่างไรถึงจะถูกครับ?

ผมมีข้อสงสัยสองข้อคือ

1 ผมเข้าใจว่าที่เกียร์6รอบเหลืออีกเยอะ แต่กำลังเครื่องหมดเลยดันรอบไม่ขึ้น ฉะนั้นผมควรเพิ่มสเตอร์หลังจาก 47 เป็น 49 ถึงจะวิ่งได้ดีกว่าเดิมใช่ไหมครับ

หรือ 2 เกียร์1-5มาไว ทำให้ต้นจัดมากแต่พอขึ้นเกียร์6 ปลายกับห้อยย้อย ฉะนั้นผมควรลดสเตอร์หลังลงจาก 47 เป็น 44 ถึงจะวิ่งได้ดีกว่าเดิมใช่ไหมครับ

ตกลงมันต้องทดสเตอร์ยังไงกันแน่ครับ?
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 8
ผมคงขับต่อไปอย่างนี้แหละ(ชอบเสียงท่อ) ไม่หมอบยืนพื้น120 ถ้าหมอบก็ไหลต่อถึง140อยู่ครับ เพียงแต่ติดใจตรงที่ไม่หมอบมันน่าจะไหลแตะ130ได้ง่ายหน่อย ก็ยังดีครับ แหะๆ

ขอบคุณมากครับทุกท่าน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่