เล่าเรื่องการทดลองเรือนจำสเเตนฟรอด standford prison experiment ภาค 2 ตอบปัญหาคาใจค่ะ

กระทู้สนทนา
ไม่รู้ว่าใครยังจำได้อยู่หรือเปล่าเอ่ย ว่าเค้าสัญญาว่าจะไปอ่านหนังสือ the Lucifer effect เเละจำไปหาคำตอบเกี่ยวกับเรื่อง standford prison experiment มาให้

พอดีอ่านจบในส่วนของการทดลองเเล้วค่า ^_^ เลยเอาคำตอบมาให้ตามสัญญา เค้าไม่ได้อ่านทั้งเล่มนะคะบอกก่อน เเต่อ่านประมาณครึ่งเล่มก็ 200 กว่าหน้า

ใครยังไม่ได้อ่านเรื่อง standford prison experiment อาจจะงง ให้อ่านกระทู้เเรกก่อนนะคะ http://pantip.com/topic/32483707 เเต่เค้ายังไม่ได้เเก้
ตัวสะดใดๆนะคะ ขอเเก้ตัวในกระทู้นี้เเทน

อีกเรื่องหนึ่งที่ขอเกริ่นไว้ตรงนี้ก่อนเลย เนื่องจากเค้าอยากลองเขียนเล่าเรื่องเเนวใหม่ ไม่อยากให้วิชาการจ๋าจนเกินไป เเต่ยังคงสาระเน้นๆไว้เหมือนเดิม เลยลองพิมพ์ออกมาเป็นรูปเเบบการสนทนาระหว่าง ทีมงานจำลองไม่มีตัวตนจริงๆของเพจนิติจิตวิทยา กับ ทีมงานของฝ่าย zimbardo (เป็นคนจริงๆซึ่งเอาข้อมูลมาจากในหนังสือหมดค่ะ เราไม่ได้เเปลตรงตัว เเต่ใช้วิธี paraphrase เอา ระบุหน้าไว้ชัดเจนว่าเราเอามาจากหน้าไหนนะ)

ไม่รู้ว่าจะชอบเเนวนี้หรือเปล่า เเต่ชอบไม่ชอบก็เสนอความเห็นได้นะคะ เค้าจะได้รู้ ^_^

reference

Zimbardo, Philip (2007). The Lucifer Effect: Understanding How Good People Turn Evil. New York. Random House.

โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่