กระทู้พลีชีพ 20ล้าน ภาค2 กับการบริหารเงินเพื่อมีชีวิตอยู่ถึงบั้นปลายยามปราศจากที่อยู่อาศัยและอยู่ตามลำพังครับ

เท่าที่ศึกษาการลงทุนพอสมควร และพอมีประสบการณ๊ลงทุนในหุ้นตราสารบ้าง ถ้าบริหารจัดการเงินแบบนี้สามารถอยู่ได้ตามลำพังโดยที่ไม่ต้องทำงานได้ไหมครับ
1.ผมจะแบ่งเงินลงทุน60% เป็นการลงทุนเพื่อcashflowครับ 12ล้านครับ
....6ล้านผมแบ่งเงินลงทุนในกองทุนหุ้นมีปันผล
Kfsdiv,bcap ครับ
....6ล้านผมลงทุนในกองทุนอสังหาเน้นfreehold...cpnrf tfund tlgf spfครับ...
....กลุ่มนี้คาดหวังผลตอบแทนจากเงินปันผล7%ครับ
2.ผมจะแบ่งเงินลงทุน 5ล้านลงทุนในหุ้นกู้ให้ผลตอบแทนแน่นอนผลตอบแทนหักภาษี4%ครับ
3.เงินที่เหลือ3ล้าน....ผมจะแบ่งไป2ล้านไปเก็งกำไรเล่นโปรเจ็ค ddt นักรบกองทุนกับคุณtuxpower...ส่วนอีก1ล้านเก็บไว้ในบัญชีออมทรัพยครับ
.........cashflowที่ได้จากส่วนที่1,2ผมจะแบ่งไว้16000บาท เก็บไว้ออมในกองทุนset50. โดยเงินก้อนนี้จะไม่แตะต้องเป็นเงินออมเก็บไว้ยามเกษียณเท่านั้นครับ....โอนเข้ากองทุนset50ออมไว้เพื่ออนาคตครับ....เพื่อเอาไปเป็นทุนสำหรับไปซื้อcondoบ้านพักคนชราครับ......
......และcashflowอีกเดือนละ5000 ที่ได้จะแบ่งซื้อประกันสุขภาพ,ประกันอุบัติเหตุเผื่อเข้า รพ
......ตอนนี้ส่วนตัวผมมีรายจ่ายแน่นอนไม่เกิน30000ครับ....
......30000....ต่อเดือนแบ่งเป้นค่าเช่าห้องน่ำไฟ10000,ค่ากิน10000,ค่าentertain. 10000
....ทั้งหมดก้ประมาณนี้คิดว่าโอเคไหมครับ
กับการวางแผนแบบนี้เพื่อชีวิตหลังวัยเกษียณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่