มีพิธีหมั้นอย่างเดียว ของหมั้นมีอะไรบ้าง

เคยตั้งกระทู้สอบถามไปว่าแฟนมีปัญหาเรื่องเงิน ยังไม่สามารถแต่งได้ในปลายปีนี้
เลยคุยกับแฟนว่า อาจจะจัดพิธีหมั้นไปก่อน เก็บเงินสักปีค่อยแต่ง สินสอดที่ตกลงกัน เงินสองแสนทอง5บาท
1.ถ้าหมั้น ฝ่ายชายต้องเตรียมอะไรมาบ้างคะ แหวน ทอง เงินสด หรือหลักประกันอื่นๆ ????
2.ของหมั้นที่ให้มาในส่วนนี้ เกี่ยวกับสินสอดที่ตกลงกันไว้รึป่าว เช่นหมั้นทอง2บาท ตอนแต่งจาก5เหลือ3บาท
3.ถ้ามียกขันหมากมาหมั้นหมาย วันแต่งจะทำพิธียังไงอีกบ้าง
4.คิดว่าจะใช้เวลาเก็บเงินไม่เกิน1ปี แต่ปีหน้า จขกท อายุ25แต่งได้มั้ย

ช่วยๆตอบคำถามหน่อยนะคะ เราพยายามจะหาทางแก้ปัญหาอยู่ เพราะแฟนเราติดปัญหาเรื่องเงิน
แต่ติดตรงที่มาพูดคุยกันไว้แล้วว่าจะแต่ง

ถ้าถามอะไรที่โง่ๆไปอย่าถือสานะคะ ไม่รู้จริงๆค่ะ

ปล ที่บ้านต่างจังหวัดเลยค่ะ ขอแบบบ้านๆนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่