Good will hunting R.I.P Robin Williams อัจฉริยะผู้จากไป

Good will hunting R.I.P Robin Williams
อัจฉริยะผู้จากไป

คนเราทุกเคนเกิดมา อยากฉลาดครับ คงไม่มีใครอยากโง่ คนบางคนเกิดมาโง่ แต่ขยัน เลยฉลาด อันนี้น่านับถือ

บางคนเกิดมาฉลาดเลย แต่อยู่ผิดที่ผิดทาง ดันไปอยู่ใน สลัม ความสามารถที่มี ก็เลยได้ใช้ไปไม่ถูกทาง

เคยอ่านบทสัมภาษณ์ของ คุณไพบูลย์ ไชยดำรงธรรม เจ้าของแกรมมี่ มีคนถามว่า ศิลปินเมืองไทยมีมากมาย แต่ทำไม พี่เบิ๊ด ธงไชย ถึงอยู่มาได้ถึงทุกวันนี้

คำตอบง่ายๆ จาก คุณไพบูลย์ แต่ ตอบแทนคำเป็นล้านคำ

“ นิสัยดี “

คนเราเกิดมาฉลาด แต่นิสัยแย่ก็ไปได้แค่นั้นครับ แต่ถ้าฉลาดแล้วนิสัยดีก็อยู่ได้นาน

ทีนี้ ถ้าคนฉลาดไป อยู่ในสลัม เราจะดึงเขาขึ้นมายังไงอ่ะ

หนังเรื่อง Good will hunting เป็นหนังในดวงใจผมตลอดกาลอีกเรื่อง จำได้ว่าดูสมัยตอนวัยรุ่นตอนต้น ในยุคที่ถ้าหนังออกโรงไปแล้ว ต้องรออีกนานมากกกกก ถึงจะหา วีดีโอ ดูได้

คุณงามความดีของหนังอยู่ที่เรื่องนี้คือ บทภาพยนตร์ ระดับอ๋อง ได้รางวัล ออสก้า บทยอดเยี่ยมอย่างไม่มีปัญหา แค่บทตอน ที่ ลุงโรบิ้น กะ พี่แมท ผมนั่งคุยกันในสวนสาธารณะ ก็กินใจจน น้ำตาจิไหล

http://munez30.exteen.com/20090114/good-will-hunting

ขอนำมาจาก คุณ ความรักสร้างฉัน ที่เคยแปลไว้ มาให้อ่านกันนะครับ

เรื่องย่อ ของ Good will hunting ก็มีมนุษย์วัยรุ่น คนนึง ชื่อ ตาวิล เป็นเด็กอัจฉริยะ อ่านหนังสือแล้ว จำได้เยอะมาก แกบ้าการอ่านมาก หนังสือท่วมบ้าน ปัญหาคือแกอ่านแล้วแกจำได้เกือบหมด พอไปเทียบกะคนไม่อ่านหนังสือ แกก็เลยเก่งกว่า IQ สูง อีโก้เลยสูงตาม มีนิสัยใจร้อน ไม่พอใจ ต่อยๆ มีเรื่อง แล้วก็มีอาจานมาค้นพบความเก่งของแก แต่ปราปพยศไม่ได้ เลยต้องพามา บำบัด กะ หมอจิตวิทยา ตาวิล แกก็ดักทางได้อีก หมอคนไหน แกจะบำบัด ด้วยวิธีทางตำรา แกก็อ่านตำราแกไปก่อนบำบัด เลยไปกวนตีน ซะจนไม่มีใคร ทนแกได้

ก็ออกแนว ฉลาดแต่ “นิสัยไม่ดี “ น่ะครับ

แหม ถ้าตาวิลแกอยู่เมืองไทย ตอนนั้น แกหายนิสัยไม่ดีแน่ๆ เพราะคนไทย เวลามีปัญหา ไม่ไปหาหมอจิตแพทย์ แต่ไปหา หมอดู รับรอง ตาวิล เจอ หมอลัก ฟันทิ้ง กะหมอกิต คอนฟิ้ว รับรอง หายยยยยยยยยย….

พอตาวิล แกเจอ Robin William ก็ดราม่ากันอยู่หลายฉาก ที่เหลือ คุณๆไปหาดูกันนะ หนังเรื่องนี้ดี๊ดีนะ

ทีนี้ ทำไมอยู่ๆ ผมถึงชวนคุณๆมาดูหนังเรื่องนี้กันล่ะ…

เมื่อวาน 12 สิงหา 2557 วันแม่ของใครๆหลายคน ผมเปิด FB เจอข่าวที่เค้าแชร์กันมา แล้ว ตกใจ คือ Robin William ผูกคอตาย

ผมนั่งนิ่งๆ แอบเสียใจ นึกถึงวัยเด็ก เออ เราโตมากะหนังของแกหลายเรื่องนินะ Jumanji,Dead poet socity,Patch adam,What dream may come เยอะอ่ะ จำได้ไม่หมด แต่เจอสมัยก่อน เจอแกเล่นเรื่องไหน ต้องเสียตังเข้าไปดู

ถามว่านักแสดงต่างชาติเนี่ย มีคุณงามความดีมากกว่า คนที่ทำมูลนิธิช่วยสุนัขจรจัดหรือ มูลนิธิปอเต็กตึ้งไหม ผมว่าไม่นะ

แต่ทำไมเราถึงเสียใจเวลาเค้าจากไป

ผมว่า ความแตกกต่างน่าจะมาที่ เรื่อง “ การสร้างแรงบันดาลใจ “

ผมเคยดูหนังบางเรื่อง แล้วร้องไห้ กลับบ้านไปหาแม่แล้วบอก ม๊าต่อไปผมจะเป็นคนดี

ผมเคย หงุดหงิด คุมตัวเองไม่อยู่ เลยเข้าไปดูหนัง บางเรื่อง ออกมาแล้วก็สบายใจกลับบ้านนอน

ผมเคยเหงามาก เหมือนไม่มีใครรัก แล้วได้ดูหนังที่ มีคนชีวิตที่โหดร้ายกว่าผม ผมก็มีกำลังใจในการดำรงชีวิตต่อ

จนมาถึงทุกวันนี้ภาพยนตร์ในโลก มีมากมายจนไม่สามารถดูได้ครบทุกเรื่อง แต่จะมีหนังบางเรื่องที่ มีชื่อนักแสดงนำบางคนออกมา เราต้องดู เพราะมันสร้าง
“ แรงบันดาลใจ “ ในการดำรงชีวิตของเรา

ผมเคยเศร้ากะ ดารา Hollywood ที่จากไปเช่น  Heath Ledger,Paul walker รวมถึง Micheal Jackson, Whitney Houston,Kurt coban

อนาคต ผมก็คงต้องเสียใจต่อไปอีกหลายๆคน

สุดท้าย การจากไปของ Robin Williams ผมนึกถึง ตัวละคร ที่คุณๆทั้งหลาย รู้จักกันดี คือ Batman and Robin

Batman ในไตรภาค ล่าสุด เคยพูดไว้ว่า หากคุณอยากทำความดี คุณต้องใส่หน้ากาก ไม่ได้เพื่อปกป้องตัวคุณเอง แต่เพื่อปกป้องคนที่คุณรัก

Robin Williams ได้ ใส่หน้ากาก ทำความดี ในแบบของเค้ามาหลายปี

ต่อจากนี้ เราคงไม่มี Robin ให้เราดูกันต่อไปอีก

R.I.P My hero Batman and Robin Williams…
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่