ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับ นิติบุคคลอาคารชุดของคอนโด และเรื่องค่าจอดรถ

ตามรูปคือเนื้อหาข้อตกลงการบริหารจัดการอาคารชุดในโครงการ บางส่วนที่เกี่ยวข้องกับข้อสงสัยครับ

คอนโดอยู่ใกล้ๆแยกปากเกร็ด ติดถนนติวานนท์ครับ
ทั้งโครงการ เพิ่งเสร็จเพียงอาคารเดียว อาคารที่2 ตอนนี้ยังไม่เสร็จเลย ผมอยู่มาร่วม2 ปี อาคารจอดรถก็ยังไม่มีวี่แววว่าจะสร้าง ต้องจอดรถที่ใต้อาคารประมาณ 60 คัน และข้างหน้าอาคารมีที่จอดอีกประมาณ 20 คัน และเมื่อ 4-5 เดือนที่แล้วโครงการได้ติดตั้ง ไม้กั้นอัตโนมัตตรงทางเข้า-ออกคอนโด

และเรียกเก็บค่าบริการ ในการนำรถมาจอดในคอนโด
ค่าสติกเกอร์ รับฟรี 1ห้องต่อรถคัน
บัตร easy pass เติมรายเดือนอีกเดือนละ 300 บาท
กรณีรถคันที่ 2 เสียค่าที่จอดเดือนละ 1500 บาท ให้จอดหน้าโครงการห่างจากคอนโดราว 500 เมตร เป็นที่จอดโล่งๆ

พอถามไปทางนิติ ว่าทำไมเรียกเก็บค่าที่จอดไม่เหมือนในสัญญา ก็ตอบว่าบริษัทแจ้งมาให้ติดประกาศและจัดเก็บเท่านี้
พอถามว่าทำไมไม่เรียกประชุมลูกบ้านบ้าง ก็ตอบว่าบริษัทไม่ได้แจ้งให้ทำเรื่องนี้
เครียดเลยครับเจอนิติแบบนี้

ข้อถามเป็นข้อๆนะครับ

1 ทางโครงการจะเป็นผู้จัดหาและแต่งตั้งนิติบุคคลเองตลอดไป ใช่ไหมครับ
2 นิติบุคคลสามารถเปลี่ยนแปลง ข้อสัญญาค่าที่จอดรถได้ตามที่ต้องการ เมื่อไหร่ก็ได้ อย่างนั้นหรือครับ
3 ทางนิติไม่เคยมีการเรียกประชุมลูกบ้านเลยสักครั้ง จะทำอะไรก็ติดประกาศอย่างเดียว พอจะแก้ไขยังไงได้บ้าง หรือสามารถร้องเรียนอะไรได้บ้าง

ช่วยแนะนำหน่อยครับ
อยากย้ายออกไปหาที่อยู่อื่นเหมือนกัน แต่ยังไม่มีเงินพอจะขยับขยายไปที่อื่นรบกวนขอคำแนะนำว่าจะทำอย่างไรได้บ้าง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่