สาเหตุหนึ่งที่ญี่ปุ่นชอบเขียนฮาเร็มนอกจากเรื่องเซอร์วิสแล้ว

เมื่อสองสัปดาห์ก่อน ผมได้ไปเจอคนเขียน light novel แนวฮาเร็มคนหนึ่ง ดูจากภายนอกนี่...หนังหน้าไม่ให้เลย

มาเข้าเรื่องกันต่อครับ ผมลองถามเขาว่าทำไมคนญี่ปุ่นชอบเขียนเรื่องแนวฮาเร็ม คำตอบนั้นเกินความคาดหมายเพราะเขาตอบกลับมาดังนี้
   "ผมคิดว่าเป็นเพราะมันเป็นเรื่องเกี่ยวกับธุรกิจ แต่ถ้าในความเห็นผมแล้วอาจเป็นเพราะพวกเราอยากสนับสนุนให้คนญี่ปุ่นรู้จักการเลือกและมีเหตุมีผล(ตรงไหน)" ส่วนปัจจัยด้านการเมือง(ช่วงนั้นมีการออกกฎหมายเรื่องโลลิค่อน) เขาคิดว่ารัฐบาลคงอยากสนับสนุนให้วัยรุ่นยุคใหม่อยากสร้างครอบครัว(สงสัยจะทำงานหนักจนเพี้ยน)
   สุดท้ายเขาฝากบอกผมว่า "แล้วคุณล่ะคิดยังไง" แน่นอนว่าผมไม่ได้ตอบเพราะ...เจอศัพท์ญี่ปุ่นมากไปจนตามไม่ทันเลยพูดญี่ปุ่นไม่ออก

ปล. ที่ผมเขียนมาเป็นการสรุป(ของจริงยาวกว่านี้ร่วมห้าเท่า) อยากดูความเห็นของคนเข้ามาอ่านหน่อยโดยเฉพาะพวกคอฮาเร็มทั้งหลาย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่