มีน้ำดันออกทางหม้อพักน้ำตอนดับเครื่อง

เครื่อง 4AFE ในสามห่วงครับ ขับทางไกลระยะทางเกิน 500 กม. ถ้าขับความเร็ว100-120  ถ้าจอดเติมแก๊ซ หรือแวะเข้าเซเว่น ดับเครื่องแล้วสักพักจะมีน้ำดันออกมาทางหม้อพักน้ำ น้ำที่ดันออกมาประมาณเกือบ 300 cc ผมเจอปัญหานี้มาเกือบปีแล้วครับ เข้าอู่ไปสามอู่ก็แก้ไขไม่หาย  อู่แรกเปลี่ยน วาล์วน้ำ ปั้มน้ำ ท่อยางหม้อน้ำ  ก็ไม่หาย  อู่ที่สองบอกฝาโก่ง เปลี่ยนฝาสูบ ปะเก็น  ก็ไม่หาย อู่ที่สาม บอกหม้อน้ำน่าจะตัน เปลี่ยนหม้อน้ำ ก็ยังไม่หาย  น้ำในถังพักน้ำผมเติมไม่ถึงขีด maxครับ อยู่กลางระหว่าง max กับ min  ตอนนี้ใช้วิธีก่อนที่จะจอดพยายามขับรถให้ช้าลงตอนจอดก็ติดเครื่องไว้สักพักก่อนที่จะดับเครื่อง เปิดฝากระโปรงดูน้ำก็ขึ้นมาปริ่มๆ แต่ไม่ล้น  อาการที่ว่ามานี้เป็นที่อะไรครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่