โฮมเมดโฮลวีตซีฟูดพิซซ่า ด้วยไมโครเวฟฟฟฟ (Whole Wheat Seafood Pizza) ^^

ถ้าวันไหนว่างๆ ไม่มีอะไรทำ อยากหาอะไรสนุกทำในครัว ขอแนะนำเมนูนี้เลยค่ะ ยิ่งบ้านไหนมีเด็กๆ ชวนเด็กๆมาช่วยกันทำ ครอบครัวอบอุ่นน่ารักมากกว่าเดิมแน่นอนจ้า ... พิซซ่าโฮลวีต อร่อยและง่ายมาก คอนเฟิร์มมม !!!

ส่วนผสมที่จำเป็นค่ะ ขนมปังโฮลวีตแนะนำว่าเลือกแผ่นหนาๆ และเป็นทรงสีเหลี่ยมชัดเจน จะออกมาสวยค่ะ ส่วนทอปปิ้ง อยากจะใส่อะไรเป็นพิเศษก็จัดไปเลยค่ะ

เริ่มจากล้างปลาหมึกกับกุ้ง ใส่เกลือลงไปในน้ำนิดนึง ดับกลิ่นคาวค่ะ ปอกเปลือกกุ้ง ควักตับไตไส้พุงปลาหมึกออกมาให้หมด แล้วหั่นเลยค่ะ

ตั้งน้ำให้ร้อน ไม่ต้องถึงกับเดือด แล้วใส่ปลาหมึกกับกุ้งไป ลวกแพร๊บบบบบเดียวค่ะ ไม่ต้มนะคะ ย้ำว่าลวกค่ะ ไม่งั้นปลาหมึกหดเหลือเท่าจุกนมนะคะ !!! ไม่ต้องกลัวว่าจะไม่สุกค่ะ เดี๋ยวตอนท้ายเราต้องเข้าไมโคเวฟค่ะ

หั่นหอมหัวใหญ่ค่ะ เรียกว่าสับเลยละกัน ใครขี้แย กรุณาแช่น้ำเกลือก่อนสับค่ะ

เอาล่ะค่ะคุณผู้โชมมมมม ขั้นตอนนี้หาหม้อมาค่ะ ใครไม่มีหม้อ ไปยืมหม้อคนอื่นมาได้ค่ะ เท Ketchup ลงไปค่ะ ย้ำว่า Ketchup นะคะ ไม่ใช่ Tomato Sauce ที่จิ้มกินกะ KFC นะคะ เพราะเนื้อซอสจะเจ้มจ้นกว่า จัดจ้านกว่า ... เทลงไปค่ะ ใส่หอมที่สับไว้ ใส่ออริกาโน่ ใส่พริกไทยดำ ใส่พริกปาปริก้า ใครชอบเผ็ดมากจะใส่พริกกะเหรี่ยง พริกจินดา ก็ตามสบายใจเทอญค่ะ

ใช้ไฟอ่อน ผัดๆ คนๆ ให้เข้ากัน แล้วก็ปิดไฟ พักไว้ค่ะ

มาหั่น Topping กันค่ะที่รัก วันนี้มีแค่พริกหยวกสีแดงกับเขียว ขาดสีเหลืองค่ะ แต่ในตู้เย็นมีข้าวโพดดดดดดส์ เอามันออกมาใช้งานค่ะ แกะเป็นเม็ดๆ ใครเล็บกุดจะเอามีดฝานเลยก็แล้วแต่ค่ะ 555

มาถึงคิวของนางเอกในเมนูนี้ นางคือ Mozzarella Cheese เป็นเนยที่ใชัในการทำพิซซ่า ที่เวลากินแล้วมันยืดๆอะค่ะ ราคาค่อนข้างแพง ส่วนใหญ่นำเข้ามาค่ะ แต่อันนี้ผลิตในไทย ก็ยังแพงอยู่ดี สรุปว่ายี่ห้อไหนก็กินได้ค่ะ จะเลือกเป็นแท่งๆหรือเลือกที่ Slice มาแล้วก็ได้

เนื่องจากเลือกแบบแท่งมา ก็ต้องมสโซโล่สไลด์เอง บ้านใครมี Slicer ก็หยิบมาใช้ บ้านใครไม่มี ไม่ต้องหยิบค่ะ ส่วน Slicer ในรูปมันไม่ทันใจ ใช้มีดไวและง่ายกว่ามากกกกกก

คุณรู้หรือไม่ว่าในกระบวนการผลิตขนมปังทั่วๆไป ต้องใช้เนย แต่ขนมปังโฮลวีตไม่ใส่เนย แคลอรี่เลยน้อยกว่าขนมปังขาว แถมยังมีธัญพืชแทรกอยู่ในเนื้อขนมปัง เพิ่มวิตามิน และช่วยระบบย่อยด้วยค่ะ

ทา Ketchup ที่เราผัดไว้ให้ทั่วแผ่นขนมปัง ใครชอบเจ้มจ้นทาเยอะๆ ใครชอบน้อยๆทาน้อยๆ ใครไม่ชอบ เดินออกจากครัวค่ะ แล้ววางกุ้งหอยปูปลาที่เตรียมไว้ลงไป เราไม่ได้ทำขาย เราทำกินเอง ดังนั้น ใส่ลงไป อย่าให้มีที่ว่างค่ะ !!!

โรยหน้าด้วยข้าวโพด พริกหยวกเขียวแดง ปิดท้ายด้วย Mozzarella Cheese ที่เตรียมไว้

หน้าตาก่อนเข้าอบจะเป็นประมาณนี้ค่ะ

เอาเข้าไมโครเวฟ 180 องศา 6-8 นาทีค่ะ ใครไม่มีเตาอบใช้ไมโครเวฟ ใครไม่มีไมโครเวฟ ใช้เตาอบ ใครไม่มีทั้งเตาอบทั้งไมโครเวฟ ไปซื้อมาค่ะ โอเคนะคะ 555

เสร็จแล้วค่าาาาา Whole Wheat Seafood Pizza โรยหน้าด้วยพริกไทยดำและออริกาโน่อีกที เพิ่มความหอมค่าาา

เมนูนี้ ง่าย อร่อย ดูดี ไฮโซวววว หรือจะทำเป็น Canapé ในงานเลี้ยง Cocktail ก็ได้ค่ะ แค่ตัดแบ่งขนมปังออกเป็น 4 ส่วน ปักไม้จิ้มฟันธงชาติลงไปอีกนิด เริ่สสสสเลยค่าาาา ^^
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview