[CR] "มันเปลี่ยวมาก" ยิ่งกว่าโดนผีหลอก [สปอยล์แหลกลาญ]

เห็นตัวอย่างหนังเรื่องนี้แล้ว  ยอมรับเลยว่าตอนแรกไม่คิดจะดูเลย  เพราะหน้าหนังที่ประหลาด
และ CG ที่ดูปลอม ๆ ทำให้เดาทิศทางหนังไม่ถูกว่าจะมาไม้ไหน (นึกว่าเป็นพวกหนังผีตลกมุกควายด้วยซ้ำ)  
จนกระทั่งมีคนมาเขียนถึงในพันทิปนี่แหละว่าหนังเรื่องนี้มีดีมากกว่าในหนังตัวอย่างเยอะ  ก็เลยว่าลองเสี่ยง
ดวงดูซักหน่อย

ปรากฎกว่า โดนต้มครับ!!!  มันไม่ใช่หนังผี!!!  แต่มันเป็นหนังบ้า!!!!!  หลุดโลกวายป่วง ที่ดูสนุกมากกกกก
จริง ๆ หนังมันเหมือนหลอกหลายชั้นนะ หน้าฉากเหมือนเป็นหนังผี หนังตลก  แต่ถ้าสังเกตสักหน่อยจะรู้เลยว่า
นี่มันหยิกกัดการเมืองด้วย  แต่แก่นเรื่องหลักจริง ๆ มันไปไกลกว่านั้นครับ  

มาดูหน้าฉากความเป็นหนังผี หนังตลกกันก่อน
อันดับแรกคือหนังมันบ้าครับ
เรียกว่ามันการ์ตูนมากกกกกก็ได้  อย่าได้เอาเหตุและผลใด ๆ มาจับเรื่องนี้เป็นอันขาด เพราะคุณจะหมดสนุก
นึกเสียว่าดู ด๊อกเตอร์สลัม ฯ (หรือ Juuzai ที่เป็นกระทู้แนะนำห้องการ์ตูนก็ได้) แนะนำว่าให้ทำหัวโล่ง ๆ แล้วปล่อย
ให้หนังพาเราไปเรื่อย ๆ ดีกว่า เหมือนให้หนังพาออกทะเล ท่องเจ็ดคาบสมุทรนี่มันก็สนุกไม่หยอก  คือมันเริ่มบ้าหนัก
ตั้งแต่ ตอนผี gps แล้ว  (ดูไปเรื่อย ๆ แล้วนึกในใจว่าตรูจะได้กลับเข้าฝั่งไหมนะ)  ยิ่งเจอไอพ่นอาม่าเข้าไปนี่ เลิก ๆ ๆ
ไม่ต้องเอาตรรกะอะไรมาจับแล้ว  ทั้งผีจ่าเฉย ผีศาลเจ้าที่ ฯลฯ   หลุดโลกกันไปเลย

แถมยังมีการเล่นกับสไตล์หนังด้วย   อย่างเรื่องแรกที่ใช้สไตล์หนังผีโบราณ แบบผีในหนังเงียบ บวกกับ acting แบบ
ชาลี แชปลิน  ซึ่งถ้าใครคุ้นกับสไตล์หนังต่าง ๆ  จะเห็นเลยว่าคนทำเขาก็ล้อเลียนเยอะมาก  เช่นโจรปล้นรถขนเงิน
ดันมาตีแบดฯ ฆ่าเวลา  หรืออย่างตอน "ตุ๊กตา" นี่ ล้อขนบของพวกหนังผีที่มีของอาถรรพ์ (ชอบตอนนี้สุดครับ
รู้สึกเลยว่าคนเขียนบท กับคนตัดต่อนี่โชว์เทพมาก  ผูกเรื่องไว้พันกันหมด  ยิ่งตอนเฉลยปมนี่ผมฮาก๊ากเลย
ยิ้มจะเฉลยหรือจะให้มึนหนักกว่าเก่าหว่า ชอบ ๆ)

อีกประเด็นที่หลายคนเริ่ม ๆ พูดแล้วคือ แก๊กเกี่ยวกับการเมืองที่ซ่อนอยู่ในหนัง  ยอมรับเลยครับว่าเยอะมากเหมือนกัน
ทั้งที่เห็นแบบชัด ๆ ชนิดรู้เลยว่าด่าใคร และแบบต้องตีความอีกหลายทอด เช่น Miss Thank รถแดง ลงคลอง ลงเหว
หมวกกันน็อคลายธงชาติสหรัฐ   ผีสมอลทอล์ก ฯลฯ   แต่ผมไม่อยากให้จ้องจับผิดตรงนี้มากเกินไปนะครับ  
บางทีมันก็เป็นมุกเฉย ๆ ไม่ต้องไปพยายามโยงว่าหมายถึงใครเหตุการณ์อยู่ตลอดหรอก  เช่น  ป้ายทะเบียน
รถคันแดง "ขอ 6969"  ก็ไม่ต้องไปมโนว่าแซวนักการเมืองคนไหนหรอกครับ  มัวแต่ตีความเลยอดขำกันพอดี

ประเด็นสุดท้ายที่อยากพูดถึงคือ สิ่งที่หนังพยายามสื่อครับ  ยอมรับว่าดูไปแต่ละตอนก็มัวแต่ขำอย่างเดียว  จับไม่ค่อย
ได้ว่าต้องการสื่ออะไร  จนมาเรื่องสุดท้ายแหละครับถึง เริ่มเคลียร์ว่าเขาต้องการพูดถึง "สิ่งที่กำลังหลอกเราอยู่ทุกเมื่อ
เชื่อวัน" ทั้งหมดนี่มาในรูปแบบ "ผี" ทั้ง เรื่องการเมือง (ผี gps)  ความเชื่อแบบผิด ๆ (ตุ๊กตาขอลูกชาย  ม้าลาย)
ความอยุติธรรม (จ่าเฉย ผีสถานีตำรวจ) ฯลฯ

ฉากเปิดเรื่องที่พระเอกยื่นหัวเข้าไปติดบานเหล็กดัด กับฉากจบที่พระเอกวิ่งเข้าไปขออยู่ในคุกนั้น จึงสัมพันธ์กัน  
คือเราเองนั่นแหละที่เลือกหลงติดกับดักพวกนั้นเอง

ตอน end credit ที่ขึ้นว่าคุณเรียว กิติกร เป็นคนคิดเรื่องนี่ผมแทบกรี๊ด ขอคารวะให้หนึ่งทีสำหรับความสนุก
ความบ้า ความกล้าและความเฉียบคม  ดีใจครับที่หนังไทยมีหนังฉีกแนวแบบนี้ออกมาบ้าง  ไม่ใช่แค่สักแต่ฉีกแนว
แต่ฉีกแบบแน่นด้วยฝีมือและความคิดสร้างสรรค์

แต่ทั้งหมดนี้เสียใจอยู่เรื่องเดียวครับ  คือตอนดูหนังเรื่องนี้  "บรรยากาศในโรง 'มันเปลี่ยวมากกกก' "  T^T

ชื่อสินค้า:   มันเปลี่ยวมาก
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่