ขอถามเกี่ยวกับ ม.4 โรงเรียนโยธินบูรณะ

คือว่าญาติจะสอบเข้าปีหน้า แต่ส่วนตัวผมไม่เห็นด้วยเพราะส่วนตัวมีอคติกับโรงเรียนรัฐบาล (ผมจบจากโรงเรียนเอกชนคริสเตียนในจังหวัดเชียงใหม่) แต่ญาติอยากเข้าที่นี้เลยอยากามว่าโรงเรียนนี้ห้องวิทย์ห้องศิลป์เป็นอย่างไร ห้องวิทย์กี่ห้อง ห้องศิลป์กี่ห้อง การแข่งขันภายในสูงมั้ย สภาพสังคมเป็นอย่างไร แล้วค่าเทอม ภาคปกกับภาคอังกฤษแพงมั้ย ขอบคุณครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เราเป็นศิษย์เก่าจบมาหลายปีแล้วเหมือนกัน ถ้ายังเหมือนเดิมก็สายวิทย์ที่สอบเข้ารับน้อย โดนจัดอยู่ห้องเด็กใหม่
ห้อง1-3จะเป็นพวกเด็กเก่าที่เรียนเก่ง เด็กใหม่ถ้าอยากไปอยู่ในนั้น ก็ต้องสอบให้ได้ที่ 1-3 ที่เหลืออยู่ห้องเดิม
ห้อง1-3 ได้อภิสิทธิ์ดีกว่าคนอื่นเค้า ตอนปีเราก็ได้อยู่ห้องแอร์ มีแต่อ.สอนเก่งๆไปสอน อ.ไม่ค่อยเกลียดขี้หน้าเท่าห้องท้ายๆ
สายวิทย์ห้อง1-2แข่งขันสูงมาก ห้อง3พอประมาณก็ไม่ได้ดีอะไรเท่าไหร่ ห้องที่สอบเข้าใหม่อยู่แบบสบายๆ (หลายคนเรียนเก่งกว่าห้องต้นๆก็มี บางคนก็ไม่ยอมเลื่อนไปอยู่ห้องต้น) เราอยู่ห้องเด็กใหม่ การแข่งขันก็มีบ้าง แต่ช่วยๆกันเรียนมากกว่า สุดท้ายก็ติดม.สามย่าน
ในห้องมีติดหมอ 2คน เภสัช 3 วิศวะ ม.ดังอีกเพียบ ส่วนใหญ่ติดม.ดังๆนะคะ

ห้องศิลป์ไม่อยากว่าอะไรมาก เอาเป็นว่าก็เรียนๆเล่นๆไป แต่ก็มีเด็กสายศิลป์บางคนที่เด็กวิทย์กลัว - -* ที่ติดม.ดังได้ดิบได้ดีก็เยอะ

ภาคep เด็กก็น่ากลัว บางคนนิสัยไม่ค่อยดี เท่าที่เจอมาคือไม่มีมารยาทกับอาจารย์ แต่ก็มีหลายคนที่ติดม.ดังๆต่างประเทศ

เด็กรัฐบาลด้อยกว่าเอกชนตรงที่ภาษาอังกฤษ แต่เรื่องอื่นเข้มข้นถึงใจแน่นอนค่ะ ถ้าเด็กมีความพยายามมากพอ ม.ดังก็อยู่แค่เอื้อม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่