เรียนจบมา จะเลือกทำงานตรงสาย "รายได้น้อย" หรือเลือกไม่ตรงสาย "แต่รายได้เยอะ" ดีครับ

คือผมกำลังจะจบวิศวะ จากมหาลัยหนึ่ง แต่ตอนนี้ได้ขายเสื้อผ้าไปด้วย ได้รายได้น่าประมาณ 30,000 กว่าบาท แต่แล้วก็มีบริษัทที่ผมเคยสมัครงานไว้ สนใจอยากดึงผมเข้าไปทำงานด้วย แต่รายได้ น่าจะประมาณ 20,000 บาท ซึ่งงานเป็นรูปแบบ งานโปรเจค คือ ผมคิดว่า หากผมเลือกไปทำงานบริษัท ผมคงไม่มีเวลามาขายเสื้อผ้าอย่างแน่นอน ผมเลยสับสนว่าผมจะเลือกอะไรดี

ระหว่าง
1. ออกมาขายเสื้อผ้าผมได้เงินแน่ๆ ประมาณ 30,000 ทุกๆเดือน และมีแนวโน้มจะได้มากขึ้น หากผมได้เข้ามาทำจริงจัง เพื่อที่จะหาทางเก็บเงินมาลงทุนทำธุรกิจส่วนตัว
2. ออกมาทำงานตามสายวิศวะที่เรียนมา ได้เงิน 20,000 บาท แต่อาจจะได้ความรู้ แล้วเก็บเงินมาลงทุนทำธุรกิจส่วนตัวเอง

ผมควรจะเลือกแบบไหนดีครับ ขอคำแนะนำจากพี่ๆ หน่อยนะครับ เพราะผมก็กำลังจะเรียนจบ ไม่ได้เคยมีประสบการณ์ในการทำงาน

ปล. บางคนก็บอกกับผมว่า ทำธุรกิจตัวเองยังไงก็เร็วกว่า หรือ ก็บอกว่าทำงานบริษัทยังไงก็มีเงินเดือน ดูมั่นคงกว่า

ตอนนี้ผมสับสนมากครับ ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
ประสบการณ์สอนผมว่า เงินจริงเข้าบัญชีแล้วมันไม่หายไปไหน ส่วนเงินอนาคตที่วาดฝันไว้ว่ามันจะได้เยอะขึ้น ยังไงมันก้ยังเป็นความฝัน

สะสมทุนได้มากก่อน ย่อมได้เปรียบ

ดังนั้นผมเลือกขายเสื้อผ้าครับ มีงานประจำไม่ได้แปลว่าจะมั่นคงเสมอไป
ความคิดเห็นที่ 10
ไม่ลองเป็นลูกจ้าง อีกหน่อยมีลูกน้องจะไม่รู้ว่าคนเป็นลูกจ้างคิดยังไง  และถ้าทำธุรกิจอะไรที่ไม่ต้องใช้ลูกจ้าง  มันจะตัน และ ไม่โต
และ โอกาสของงานสายวิศวะ กับโอกาสของพ่อค้าเสื้อผ้า  คุณคิดว่ายังไง  ก็ทำอย่างนั้นแหละ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่