ถามคนทำงาน freight: เวลารับของแบบ DAP ของจะมาถึงบ้านเลยแล้วไปจ่ายนู่นนี่ทีหลังใช่ปะครับ

กระทู้คำถาม
ผมศึกษา Incoterms แล้วมีคำถามเชิงปฏิบัตินิดนึงครับ

สมมุติว่าผมซื้อของจากต่างประเทศให้ส่งมาทางเรือแบบ DAP สมมุติปลายทางคือบ้านผม ผมเข้าใจตามนิยามว่า ของจะมาถึงบ้านผมเลย โดยผมต้องจัดการ import duty กะ customs clearance เอง

คำถามก็คือว่า

(1) ผมไปจ่าย import duty กะ customs clearance หลังจากของมาถึงที่บ้านหรือครับ? นั่นแปลว่า ได้ของก่อน จ่ายสองอย่างนั้นทีหลังปะครับ?

(2) ผมจะได้เอกสารเรียกเก็บจากกรมศุลกากร พร้อมกับของใช่ปะครับ ว่าจะต้องจ่าย import duty กะ customs clearance เท่าไร และอย่างไร?

(3) ของจะไม่คาอยู่ที่ท่าเรือ แล้วมีค่า storage ที่ผมต้องจ่ายใช่ปะครับ?
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
(1) ผมไปจ่าย import duty กะ customs clearance หลังจากของมาถึงที่บ้านหรือครับ? นั่นแปลว่า ได้ของก่อน จ่ายสองอย่างนั้นทีหลังปะครับ?
ไม่ใช่ครับ พอของมาถึงท่าเรือที่ไทย คุณต้องไปเดินพิธีการศุลกากร ตรวจปล่อยสินค้าที่ท่าเรือ และชำระภาษีขาเข้าเอง หลังจากนั้นทาง Agent / Freight forwarder จะเป็นผู้ขนส่งสินค้าไปถึงบ้านคุณ

(2) ผมจะได้เอกสารเรียกเก็บจากกรมศุลกากร พร้อมกับของใช่ปะครับ ว่าจะต้องจ่าย import duty กะ customs clearance เท่าไร และอย่างไร?
เอกสารในการเคลียร์ของ (B/L, invoice, packing list etc) คุณจะได้จากซัพพลายเออร์ของคุณ

(3) ของจะไม่คาอยู่ที่ท่าเรือ แล้วมีค่า storage ที่ผมต้องจ่ายใช่ปะครับ?
ถ้าคุณเคลียร์ของเร็ว จะไม่คาอยู่ที่ท่าเรือ ปกติจะมี free day 3 วัน นับจากวันที่เรือเทียบท่า หากคุณไปเคลียร์หลังจากนี้จะมีค่า storage charge เกิดขึ้นครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่