ดูอย่างไร ว่านี่ คู่แท้ ไม่ใช่คู่เวร

วิธีดูคู่แท้ คือเค้าต้องเข้ามาในระหว่างที่ต่างฝ่ายก็ต่างไม่มีใคร  

ส่วนเอ้า มีมั้ยอ้ะรอเค้าเลิกกัน ระหว่างนั้นก็ดูๆกันไปก่อน เอ้ยนั่นมันคู่เวรแล้ว ...

คู่เวรจะมีแรงดึงดูดระหว่างกันมาก จนน่าประหลาดและเผลอไปเชื่อว่าคนนี้คือคู่แท้ ของตัวเอง  
บางคนแต่งงานแล้ว แต่ก็รู้สึกว่ารักๆคนนี้มาก ต่างก็อ้างว่าต่างคนเป็นคู่กันมาแต่ปางก่อน
ยอมเป็นคนมาทีหลังอย่างเต็มใจซะอย่างนั้น ทั้งๆที่ความจริงแล้ว
นั่นเป็นเพราะกรรมเขาจัดสรรให้ต้องมาเจอกันเพื่อชดใช้กรรมและ พอคบๆกันไป กลับเบื่อหน่ายและทรมาณจากการที่มีคนที่สาม สี่
มาเกี่ยวข้อง  เบื่อก็เบื่อ แต่ก็รักและพอจะเลิกก็เลิกไม่ได้  ยึดเหนี่ยวในคำว่ารัก  อย่างไม่ลืมหูลืมตาและปล่อยวางไม่ลง
บางคนทุกข์ก็ทุกข์ แค้นก็แค้น รักก็รัก ทรมาณทั้งเป็นจริงๆ

รางวัลของคนที่รักษาศีลข้อ 3 คือจะตัดใจจากคนที่เป็นคู่เวรได้ง่าย
หากใครรักษาศีลข้อ3 มาสม่ำเสมอ เมื่อมีใครมาจีบคุณ คุณจะสามารถแยกได้ว่าเค้าคนนั้นมีใครอยู่แล้วหรือยัง
มันเป็นแค่ความรู้สึกเหมือนเค้าไม่ได้อยู่ตัวคนเดียวแล้วเมื่อหาข้อมูลก็พบว่ามีใครต่อใครที่คบอยู่แล้วจริงๆ

รางวัลของคนที่รักษาศีลข้อ 3   และรอคนดีๆที่หายาก  คุณก็จะได้รับความสุขดีๆ ที่หายาก มีความเจริญก้าวหน้า
และพากันสะสมบุญ   บำเพ็ญภาวนา  อยู่ในเส้นทางสว่าง ทางกุศล  
ต่างจากคนที่ใจอ่อนไปกับรูป เสียง กายที่น่าหลง เมื่อตกลงปลงใจแล้วปรากฏว่า เป็นคู่เวรดีๆนี่เอง ต้องทะเลาะกัน ตั้งแต่แรกคบ ยันแต่งงาน
ยันแก่ชราเฒ่า  จะมีความสุขก็มีบ้างตามอัตภาพ หรือมีความสุขมากๆจนตัวลอย แต่พอยามทุกข์ก็ทุกข์เหลือแสน
พออยากออกมาจากวังวน ก็ไม่มีแรงจะออกมาอีก เพราะรักหลงอีกฝ่ายมากมาย

**ศีลข้อ 3 เพิ่มเติมสมัยนี้เท่าที่เห็นจะผิดกันมากๆ คือบริหารเสน่ห์ ให้ความหวังใครลมๆแล้ง หลอกลวงใครว่าไม่มีใคร
กั๊กๆไว้เช็คเรตติ้งตัวเอง  คิดว่าตัวเองแน่จะคบใครก็คบได้ จะเลิกก็เลิกได้  
มีคนมาชอบเองไม่ได้ไปจีบซะหน่อย  เวลารำคาญก็ตะคอก โวยวายใส่  เหล่านี้เบื้องต้น
ไม่รวมที่ผิดลูกผิดเมียเขา  ก็จะหาโอกาสยากที่จะมีคู่ครองที่ไม่สร้างเวรกรรมให้กันและกัน  มักเจอแต่คู่เวร
ยกเว้นกลับใจหันมารักษาศีลข้อ 3 อย่างสม่ำเสมอ

**ข้างล่างเป็นประเด็นถกเกียงกันมากนะคะ  ว่าคู่แท้ทุกภพชาติหน๊ะไม่มีจริงหรอก
จขกท ก็ไม่เคยบอกว่า คู่แท้ ที่จขกท หมายถึงคือติดตามกันมาทุกภพชาตินะคะ
แต่เป็นคนที่ดำรงด้วยการรักษาศีลจนเสมอกัน และมีนิสัยใจคอที่สอดคล้องกันผสมด้วย  
ต่างก็อยู่ในเส้นทางการรักษาศีลเป็นกุศล และบุญจะหนุนให้เจอคนที่เสมอกันในชาตินี้ค่ะ **

เพิ่มเติม จากคำถามหลังไมค์ค่ะ
คำถามคะ การที่เราเป็นคู่เวรต่อกัน ที่ต้องมาเจอชดใช้กรรมให้เสียใจ
ถ้าเมื่อหมดกรรมต่อกันแล้ว คู่กรรมก็จะจากไปไม่วนกลับมาหากันอีกใช่มั้ยคะ

ตอบคำถามค่ะ  คนเราทุกคนได้รับผลกรรมแน่นอน ไม่ว่าจะช้าหรือเร็ว แต่เราเองยังอยากไปเฝ้าดูวันที่กรรมสนองเค้าอยู่
ซึ่งเป็นการผูกจิต พยาบาทอย่างหนึ่ง  ไม่ใช่การให้อภัยจนหมดใจค่ะ  และการผูกจิตชนิดนี้ก็จะดึงดูดคนนิสัยเดิมมาหาเราค่ะ เลิกเลยน้า

การให้อภัยจนหมดใจ  จะให้อภัยหมดจด ไม่ว่าเค้าจะกำลังจะชดใช้กรรม
หรือเสวยบุญอยู่ เค้ าก็ต้องรับผลบุญก่อน อาจจะไปชดใช้ชาติหน้าค่ะ ทีนี้แหละ คนชดใช้ก็เปรมไป แต่ไอ้คนรอดูนี่สิ พยาบาทจนเป็นนิสัย
ทำยังไงก็ไม่พ้นคู่เวรเดิมๆเสียที

ถ้าหน้าเสียงเค้าลอย มาก็ท่อง อโหสิ ๆๆๆๆ  ระรัวเลยค่ะ จนกว่าจะหายไป

จนกว่าจะให้อภัยจนหมดใจ  คุณจะไม่มีจิตพยาบาทกับเขาเลย และวิถีโคจร ของเค้า ก็ต้องห่างจากเรา ค่ะ เพราะเราเป็นผู้มีใจสูง
ต่างจากเค้าแล้ว  สิ่งหนึ่งที่ผู้หญิงมักเป็น คือ ง้อ ก็ใจอ่อน ให้โอกาส สุดท้ายเราเองนี่แหละที่ต้องมาพยาบาทกว่าเก่า เพราะมันซ้ำรอยเดิมค่ะ
หากเขามางอนง้อ เราก็ตั้งใจว่าเราจะให้อภัยแต่จะไม่ติดต่ออีก เพื่อให้เป็นกุศลต่อกัน กันเค้ามาทำร้ายเรา และเป็นกุศลให้เรา
เจอคนดีๆยิ่งกว่าในวันข้างหน้าค่ะ    
การที่เค้าจะกลับมาหรืออย่างไร เป็นไปได้ทั้งสิ้น แต่มักมาในแง่ทำร้ายให้เราเหมือนเดิมมากกว่า
เราก็เลือกค่ะ ว่าจะทุกข์ต่อ ไป หรือจะก้าวเดินไปข้างหน้า  ขึ้นอยู่กับเราค่ะ ถ้าเราบอกว่าไม่ และทำสัจจะกิริยา ทำได้ดังที่ปากพูดจริงๆ
ก็นับว่าเป็น กุศล ที่จะเดินต่อไปข้างหน้าค่ะ  แต่ถ้าใจอ่อน โทรไป งอนง้อ เอง อันนี้ก็คงต้องซ้ำกรรมเก่า รอยเดิมแล้วค่ะ  

อย่างที่เคยบอกว่า พอเราบอกว่า เราจะให้อภัยแล้ว เราจะทวนกรรมเก่าแล้ว ฟ้าดินจะสะเทือนค่ะ จะส่งบททดสอบ
ไม่ว่าจะมาทางความคิด หรือ ให้เห็นตัวเป็นๆ หรือเจ้าตัวมางอนง้อ เค้าก็อยากทดสอบว่าเราจะผ่านได้มั้ยคะ แต่คิดเฉยๆ
มันไม้ได้สร้างทางอะไรที่ทวนกระแสกรรมเก่านะคะ อันนี้ ต้องอดทนและผ่านไปให้ได้ค่ะ

พอออกมาได้ ก็จะเห็นเองค่ะ ว่าที่ผ่านมาไม่ได้มีอะไรดีพอ จนน่าจำเลย สู้อยู่เฉยๆ แล้วมีความสุขกว่าไม่ได้  เมื่อใดที่ไม่หวงทุกข์เดิมๆ
และเป็นคนสดใส  เป็นคนที่จะให้มากกว่าจะเอาจากใคร  ก็จะดึงดูดให้คนมารัก ได้มากมาย แล้ว เพราะคนเราไม่ได้ต้องการอะไรมากกว่า
ความสบายใจค่ะ    
**********************************************************************************

สำหรับท่านที่สนใจ จะอ่านเพิ่มเติมเรื่อง ความรัก กับ บุพเพสันนิวาสและเนื้อคู่...
ว่ามีศีล ศรัทธา ปัญญา จาคะ เสมอกัน เป็นอย่างไร
http://www.oknation.net/blog/print.php?id=121874

Tag ห้องศาสนา เพราะเห็นว่าเริ่มมีคำถามเรื่องความรักและมือที่สามเยอะ
Tag สวนลุมพินี เพราะเห็นปัญหาความรักเยอะ
Tag ห้องสยาม เพราะมีวัยรุ่นเยอะ และสมัยนี้ก็มีน้องๆสนใจศาสนามากขึ้นด้วย
Tag ศาลาประชาคม ปัญหาชีวิต
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่