เหตุผลที่ผมไม่เห็นด้วยในการจัดสอบ U-net

กระทู้สนทนา
หลังจากติดตามเรื่องนี้มาสักระยะก็ขอมาแลกเปลี่ยนความเห็นกับชาวพันทิปนะครับ

สทศ.จะจัดการสอบ U-net วัดความรู้ 5 ด้าน
1. การรู้เท่าทันสื่อ
2. การคิดวิเคราะห์แก้ปัญหา (Media Literacy)
3. การคิดอย่างมีวิจารณญาณ (Critical Thinking)
4. ด้านคุณธรรม จริยธรรม
5. ด้านทักษะวิชาชีพเฉพาะสาขาวิชา

ข้อที่ 5 นี่ผมค่อนข้างเห็นด้วย เพราะมันจะเหมือนกับสอบใบประกอบวิชาชีพของแพทย์ ครู วิศวะ เชื่อว่าถ้าได้ความร่วมมือจากมหาวิทยาลัย
ต่างๆสามารถทำได้แน่นอน

แต่อยากถามว่าข้อที่ 1-4 จะวัดอย่างไรครับ เราสามารถวัดสิ่งที่เป็นนามธรรมได้จริงเหรอครับ แล้วจะให้การสอบ U-net เป็น
เครื่องมืดวัดคนเข้าทำงาน คุณใช้อะไรคิด? เขาไม่ดูที่การฝึกงาน ทักษะภาษา สาขาที่จบมาแล้วเหรอครับ?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่