[CR] รีวิวงานแต่งเล็กๆในกรุงเทพ พร้อมค่าความเสียหายอย่างระเอียดยิบ ^^

*** กรี้สสสส เพิ่งเห็นว่าได้ขึ้นกระทูแนะนำแล้ว ขอบคุณทุกเสียงโหวต และคำอวยพรนะคะ ^^

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ เราแอบดูกระทู้งานแต่งคนอื่นมานานแล้ว วันนี้ได้มีโอกาสรีวิวงานแต่งของตัวเองบ้าง (ลงจากคานซะทีสิ่นะ)
ก่อนอื่นเราขอบอกก่อนว่า เราได้ติดตามมาอยู่กับสามีที่ประเทศเนเธอร์แลนด์ตั้งแต่ปี 2012 และมีแพลนจะกลับไปจัดงานที่เมืองไทย
ปี 2014 ค่ะ ประมาณกลางปี 2013 เราก็ได้เริ่มหาข้อมูลงานแต่จากอินเตอร์เน็ตจากเวปแต่งงานต่างๆบ้าง และตั้งกระทูถามในพันทิปบ้างค่ะ
แขกงานเราประมาณ 120 คนนะคะก่อนอื่น เราเริ่มคิดคอนเซปงาน เราอยากได้งานเช้าแบบไทยๆ อยากจะใส่ชุดไทยซักครั้งค่ะ
มีพิธีทางศาสนา มีแห่ขันหมาก มอบสินสอด พิธีรับไหว้ ยกน้ำชา รดน้ำสังข์ ครบถ้วนกระบวนการงานแต่งไทย
(สามีเป็นชาวฮ่องกง แต่เกิดที่เนเธอร์แลนด์ จึงต้องมีพิธียกน้ำชาแทรกด้วยตามธรรมเนียมจีนค่ะ)
พิธีการจะอยู่ที่ช่วงเช้าทั้งหมด ส่วนงานเย็น เราอยากได้งานบรรยากาศเป็นกันเองเน้น Diner & Party ค่ะ กิน ดื่ม เต้น ฟังเพลง เม้าท์มอย
สนุกสนานเฮฮา
           เราเริ่มจากหาสถานที่แต่งานค่ะ งานเช้าถ้าอยากได้พิธีไทย ก็ต้องจัดที่เรือนไทยแน่นอนค่ะ เราเลือกดูเรือนไทยและแพ็กเก็จการจัดงานแต่ง
พิธีไทยอยู่หลายที่ สุดท้ายก็มาตกลงที่ เรือนไทยมหานคร ถ.เกษตรนวมินค่ะ

ค่าใช้จ่ายสำหรับสถานที่จัดงานเช้า
ค่าสถานที่และแพ็คเก็ตสำหรับแขก 50 ท่าน ราคา 80,000 บาท
ทางเรือนไทยจัดเตรียมสถานที่ พร้อมประดับตกแต่งอย่างสวยงาม มีคนพาทำพิธีต่างๆ ตอนเช้ามีชา กาแฟ ข้าวต้มไว้คอยบริการแขก
ตอนเที่ยงมีโต๊ะจีน อาหาร 9 อย่าง ของหวาน 1 อย่างค่ะ แต่แขกของเราเกินที่แพ็เก็ตกำหนด แขกงานเช้าเรา 80 คนค่ะ ทางเรือนไทย
คิดเฉพาะค่าโต๊ะจีนเพิ่มอีกสามโต๊ะ ( หนึ่งโต๊ะนั่งได้สิบคนค่ะ) โต๊ะละ 3,500 x 3 = 10,500 บาท รวมกับค่าแพ็เก็จ 80,000 บาท
รวมค่าใช้จ่ายสำหรับสถานที่จัดงานเช้า และโต๊จีนแปดโต๊ะ 90,500 บาทค่ะ
สิ่งที่เราต้องเตรียมไปเอง :
- ซองถวายพระ 9 ซอง
- ของชำร่วย
- ของรับไหว้ผู้ใหญ่
-ซองประตูเงิน-ทอง
คะแนนความพอใจ 4/5 ค่ะ
ขอหักไปหนึ่งคะแนน เพราะแขกบ่นว่าอาหารไม่อร่อย เจ้าบ่าวสาวแทบไม่ได้กินข้าวเลยค่ะ
สารภาพว่าจำรสชาติอาหารไม่ได้เลย แต่เท่าที่สำรวจความเห็นแขกส่วนใหญ่บอกว่าอาหารไม่ค่อยอร่อยค่ะ
แต่ภาพรวมเราพอใจกับการจัดงานมากๆ ทุกอย่างออกมาสวยงามอย่างที่เราอยากให้เป็น มัคทายกดูแลงานดีมาก
เรียกเสียงเฮฮา และสร้างสีสันในงานได้เป็นอย่างดีค่ะ เดี๋ยวตอนท้ายๆจะมินิรีวิว บรรยาการการจัดงานที่เรือนไทยมหานครให้ชมกันค่ะ
เวบไซต์เรือนไทยมหานคร
http://www.lalitaflorist.com/package2.php
ปล.รู้สึกว่าตอนนี้ราคาจะปรับขึ้นแล้วนะคะ ใครสนใจก็ต้องเช็คราคาปัจจุบันค่ะ

รีวิวงานแต่งเล็กๆในกรุงเทพตอนที่ 2 มาแล้วค่ะ
(งานแต่งช่วงเย็น ที่ห้องเรือนมุก สวนอหารนาทอง)
http://pantip.com/topic/31996252
ชื่อสินค้า:   งานแต่งงาน
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่