จดทะเบียนสมรสที่อเมริกา ย้ายกลับมาอยู่เมืองไทยและไม่เคยยื่นเรื่องสมรสที่เมืองไทย จะหย่ากันได้อย่างไร

ดิฉันแต่งงานกับสามีชาวอเมริกันตั้งแต่ปี 2008  ดิฉันไม่เคยยื่นเรื่องขอใบเขียวหรือซิติเซ็น ตอนแต่งงานกันดิฉันถือวีซ่านักเรียนและในปี 2009-จนถึงปัจจุบัน ดิฉันถือวีซ่าท่องเที่ยวค่ะ ดิฉันและสามีย้ายมาอยู่ที่เมืองไทยตั้งแต่ปี 2010 หลังจากย้ายกลับมา 6 เดือน ก็แยกทางกัน ดิฉันไม่เคยทำเรื่องจดทะเบียนสมรสหรือแต่งงานที่เมืองไทย
เราไม่มีลูกด้วยกันและไม่มีเรื่องสมบัติหรือค่าใช้จ่ายเข้ามาเกี่ยวข้อง เราอยากที่จะดำเนินเรื่องหย่าให้เรียบร้อย แต่ไม่รู้ว่าจะดำเนินเรื่องอย่างไร เพราะที่เมืองไทยไม่มีประวัติการแต่งงานของเราดิฉันอยากรบกวนสอบถามว่า ดำเนินการหย่าที่ไหนง่ายกว่ากัน ที่อเมริกาหรือเมืองไทย (สามีวางแผนที่จะเดินทางไปเยี่ยมบ้านอยู่แล้ว) ซึ่งถ้าบินไปหย่าที่อเมริกา เราทั้งคู่ไม่มี financial record และไม่ได้อาศัยอยู่ในอเมริกาแล้ว จะสามารถดำเนินการได้ไหมและใช้เวลานานหรือไม่ เพราะ ดิฉันไปได้ประมาณ 7-10 วัน  
รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่