[SR] รีวิว Sendai Trip ตอนที่ 3 : ชมวิว ล่องเรือ เที่ยววัด ที่เมืองมัตสึชิม่า

แมวโหด Sendai Trip 3-8 Dec 13

รีวิว Sendai Trip ตอนที่1 : Welcome to Tohoku,Japan >> http://pantip.com/topic/31417001
รีวิว Sendai Trip ตอนที่ 2 : เก็บ Stawberry ชมวิหารทองที่ วัด Chusonji โทโฮขุ >> http://pantip.com/topic/31781375

(^人^ ) สวัสดีค่ะ เนื่องจากแมวโหดได้มีโอกาสไปเก็บเกี่ยวประสบการณ์ไปเที่ยวประเทศในฝัน (ญี่ปุ่น) อีกรอบ ซึ่งครั้งแรกไปหน้าร้อนก็ร้อนมาก ส่วนครั้งนี้ไปหน้าหนาวก็หนาวจนหน้าชาเช่นกันคะ ครั้งนี้ไปแถวโทโฮขุค่ะ อุณหภูมิเฉลี่ย 3-7 องศาค่ะ สนับสนุนโดย Nippon Travel Agency (NTA) โดยเที่ยวบินปฐมฤกษ์ เปิดเส้นทางบินตรง กรุงเทพฯ – เซนได ของการบินไทยค่ะ

ในตอนนี้จะพาเพื่อนๆ ไปเที่ยวแถวเมือง มัตสึชิมะ (Matsushima) จังหวัดมิยางิ (Miyagi) ค่ะ วันนี้แมวโหดแฮปปี้มาก ฟินกับธรรมชาติและอาหาร และถ้ามีโอกาสจะกลับมาที่นี่อีกแน่นอนค่ะ แล้วไปเดินเล่นดูการประดับไฟในเมืองเซนไดอีกนิดหน่อย ตามไปเที่ยวกันเลยค่ะ

ออกเดินทางจาก  โรงแรม Metropolitan Sendai  กันแต่เช้ามุ่งหน้าไปอ่าวมัตสึชิมะ  หนึ่งในสามวิวทางทะเลที่สวยที่สุดในญี่ปุ่น กันเลยค่ะ  
วันนี้อากาศเย็นและมีฝนตกโปรยปรายลงมเล็กน้อยค่ะ แต่ก็ไม่เป็นอุปสรรคต่อการท่องเที่ยวของเราแน่นอน

ก่อนจะไปล่องเรือ มีเวลาพอที่จะไปชมวิวที่เรือน Kanrantei ที่อยู่ใกล้ๆ กันกับท่าเรือค่ะ

เราสามารถนั่งชมวิวทะเล และสั่งชามาดื่มได้ค่ะ

ข้างในห้ามเข้านะคะป้าย Keep out ตั้งไว้

วิวทางทะเลที่เราเห็นช่วงสายๆ ค่ะ อากาศเริ่มปลอดโปร่งแล้ว บรรยากาศจริงๆ สวยงามกว่านี้นะคะ
แมวโหดฝีมือถ่ายรูปยังไม่เข้าขั้นค่ะ

ไหนๆ ก็มาล่ะ ขอเล่าถึงประวัติสถานที่แห่งนี้ซักหน่อยนะคะ
เรือน Kanrantei แต่แรกเริ่มสร้างขึ้นที่ปราสาทฟุชิมิ เกียวโต ใช้เป็นเรือนชงชา โดยท่าน Toyotomi Hideyoshi ก่อน แล้วหลังจากนั้นก็ยกให้ท่าน Date Masamune ผู้ก่อตั้งเมืองเซนได แล้วก็ถูกย้ายไป  Edo หลังจากนั้นลูกชายของท่าน Date Tadamune ก็ย้ายมาที่อ่าว Matsushima แห่งนี้เป็นที่สุดท้ายและถือเป็นสมบัติของเมืองอีกด้วยค่ะ ที่แห่งนี้ในสมัยนั้น เคยเป็นที่รับรองแขกของภรรยา และท่านโชกุน โดยเฉพาะ กลางวัน ชมวิวทางทะเล กลางคืนชมดวงจันทร์อย่างเงียบสงบค่ะ ปล.ประวัติผิดพลาดอย่างไร ทักท้วงกันได้นะคะ

มีสินค้าที่ระลึกจำหน่ายด้วยนะคะ

อาคารด้านหลังเป็น Matsushima Museum เค้าห้ามถ่ายรูปค่ะ มีอาวุธ ชุดเกราะ ภาพเขียน
ชุดกิโมโน เครื่องใช้ต่างๆ อยู่ภายใจอาคาร วันนั้นแมวโหด เดินเข้าไปคนเดียวค่ะ คือ สนใจเรื่องพวกนี้อยู่แล้ว
ทำให้เดินเข้าไปเรื่อยๆ โดยไม่ลังเลซักนิด แต่มันแปลกตรงที่ว่า พี่น้องในทริปตะโกนเรียกแล้ว
แมวโหดกลับไม่ได้เสียงใครเลยแม้แต่น้อย ออกมาเค้าเดินไปรอข้างหน้ากันหมแล้ว
ปกติพิพิธภัณฑ์แบบนี้เสียงน่าจะก้องกังวาน แต่วันนั้นพิศวงมากค่ะ แต่ไม่กลัวนะคะ
หวังว่าวันนึงจะได้กลับไปชมชุดเกราะพระจันทร์เสี้ยวอีกครั้งหนึ่ง

ได้เวลาไปล่องเรือกันแล้วค่ะ แมวโหดกับคณะ ขึ้นเรือ ทากะ ลำนี้ค่ะ จุดจำหน่ายตั๋วอยู่ที่บริเวณมัตสึชิม่าเรสเฮ้าส์ ดูให้ดีๆ นะคะว่าซื้อตั๋วถูกหรือเปล่า เพราะมีโปรแกรมอื่นอยู่ด้วย ต้องซื้อ ปรแกรมเที่ยวรอบเกาะมัตสึชิม่า (松島周遊)นำตั๋วที่ได้รับมาให้พนักงานตรวจตั๋วก่อนขึ้นเรือ 1 รอบใช้เวลาประมาณ 50 นาที ค่ะ ดูข้อมูลได้จาก http://www.miyagitheme.jp/th/spot04xp.html

ตอนไปยังให้อาหารนกได้ แต่ตอนนี้เค้างดให้อาหารนกนะคะ

โปรดอย่าให้อาหารนกนางนวลที่อ่าว Matsushima!
รัฐบาลท้องถิ่นประกาศแบนการให้อาหารนกนางนวลที่อ่าวมัตสึชิม่า (เซนได) แม้การล่องเรือชมอ่าวแห่งนี้จะได้รับความนิยมในหมู่นักท่องเที่ยวเป็นอย่างมาก และกิจกรรมที่นักท่องเที่ยวชื่นชอบอย่างหนึ่งก็คือการให้อาหารนกนางนวลระหว่างการล่องเรือนั่นเอง แต่เนื่องจากนกนางนวลเหล่านี้อาศัยและแพร่พันธุ์อยู่ตามต้นสน ที่กระจัดกระจายอยู่ตามเกาะแก่งในอ่าว แต่อาหารจากมือมนุษย์ที่นกกินเข้าไปนั่น ทำให้มูลของมันมีปริมาณไนโตรเจนสูงเกินไป จนทำให้ต้นสนเก่าแก่และงดงามบริเวณอ่าวมีอาการเหี่ยวเฉา ทางการจึงต้องทำความเข้าใจให้นักท่องเที่ยวและผู้ประกอบการยุติพฤติกรรมดังกล่าว โดยประกาศให้หยุดพฤติกรรมนี้ตั้งแต่วันที่ 1 เม.ย. ที่ผ่านมา(Japan News, Apr 21)
ที่มาของข่าว : http://www.marumura.com/news/?id=5386

ตามข้อมูล หมู่เกาะมัตสึชิม่าเป็นหนึ่งในสามสถานที่ที่มีวิวทิวทัศน์สวยงามที่สุดในญี่ปุ่น
มีหมู่เกาะเรียงรายอยู่กลางทะเลกว่า 260 เกาะ
และนักกวีในสมัยก่อนแวะเวียนมาเพื่อชื่นชมและสร้างสรรค์ผลงานจากทีนี่ค่ะ

ล่องเรือเสร็จแล้วก็เดินข้ามถนนไปเที่ยววัดซุยกันจิ (Zuiganji Temple) กันค่ะ

ตรงทางเข้าวัดมีร้านของฝาก และอาหารขึ้นชื่อของที่นี่อย่าง หอยนางรม ให้แวะชิมกันก่อนด้วยนะ

ลิ้นวัวย่างก็มีค่ะ

และนี่เลย ครั้งแรกที่ได้ชิมแบบเต็มๆ ซึนดะโมจิ ถั่วแระบดทานกับโมจิสดๆ อร่อยมากๆ

รองท้องกันเสร็จแล้วก็เดินเข้าวัดซุยกันจิกันเลยค่ะ สองข้างทางเต็มไปด้วยต้นไม้เรียงรายอย่างงดงาม
วัดนิกายเซนแห่งนี้ได้รับการขึ้นทะเบียนเป็นสมบัติล้ำค่าของชาติด้วยนะคะ
วัดนี้เริ่มแรกสร้างโดย นักบวช Jikaku Daishi หรือ Ennin ช่วงปี 828 แต่ปัจจุบันที่เราเห็นกันนั้น
เป็นการสร้างให้เสร็จสมบูรณ์โดยท่าน Date Masamune ในปี 1609 ค่ะ

ซื้อตั๋วก่อน ผู้ใหญ่ 700 เยน เด็ก 400 เยน ค่ะ

ไหนๆ ก็มาแล้ว ขอเขียน Ema ป้ายไม้ขอพรแขวนไว้ซักอันค่ะ ซื้อได้ตรงร้านของวัดตรงทางเข้าเลยค่ะ
มีเครื่องรางอื่นๆ อีกเยอะแยะเลยค่ะ สำคัญคือ พระที่วัดเป็นผู้จำหน่าย นานๆ ครั้งจะเห็นพระญี่ปุ่นตัวจริงค่ะ

แต่ก็ดันเหลือบไปเห็นข้อความของคนอื่นเค้า

"ขอให้วง เฮย์ เซย์ จั๊ม กลับมาครบ 10 คน"
แมวโหดแปลถูกหรือเปล่านะ น่าจะทำนองนี้แหละค่ะ

ระหว่างจะเข้าอาคารใหญ่ของวัด ขอเข้าห้องน้ำแปบนึงค่ะ ห้องน้ำยังดูกลมกลืน นี่แหละญี่ปุ่นของแท้

เข้าไป ต้องถอดรองเท้า พร้อมเปลี่ยนรองเท้าที่ทางวัดเตรียมไว้ให้ เพราะพื้นเย็นมากค่ะ
ถ่ายรูปได้ แต่ห้ามเปิดแฟลชนะ เข้าไปก็ได้ไหว้ขอพรพระโพธิสัตว์กวนอิมก่อนเลยค่ะ

เดินเข้าไปอีกหน่อยจะเจอกับห้องที่เต็มไปด้วยป้ายชื่อของเหล่าขุนนางที่จงรักภักดีกับท่านมาซามุเนะ
ซึ่งพร้อมใจกันปลิดชีพของตน หลังจากที่ท่านมาซามุเนะ เสียชีวิตลงค่ะ

ห้องโถงใหญ่นี้เคยเป็นที่ประชุมค่ะ ปัจจุบันมีผนังสีทองลวดลายสวยงาม และของอื่นๆ ค่ะ

หลังจากนั้นก็ไปทานมื้อกลางวัน เซตเทมปุระ ค่ะ

จากนั้นก็ตรงกลับเมืองเซนไดไปเอ้าเลทกันค่ะ ที่ Mitsui Outlet Park Sendai

มื้อเย็นของวันนี้ จัดเต็มเช่นเคยค่ะ

หลังจากนั้นก็ไปดูการประดับประดาไฟค่ะ

อากาศค่อนข้างหนาว เลยจัดเบียร์สด แมวโหด ดื่มเบียร์ดำ ค่ะ
ฟินมากนุ่มสุดๆ แก้วละ 500 เยน

ตบท้ายตอนนี้ด้วยภาพหนูน้อยท่ามกลางแสงไฟของหัวใจค่ะ
คืนนั้น พ่อแม่ลูก ออกมาเดินเที่ยวเล่นกันเต็มเลยค่ะ
ถึงแม้อากาศจะหนาวมาก แต่ก็รู้สึกอบอุ่นมากๆ เช่นกันค่ะ
ชื่อสินค้า:   เที่ยวเซนได ประเทศญี่ปุ่น
คะแนน:     
**SR - Sponsored Review : ผู้เขียนรีวิวนี้ไม่ได้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง แต่มีผู้สนับสนุนสินค้าหรือบริการนี้ให้แก่ผู้เขียนรีวิว โดยที่ผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนอื่นใดในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่