[CR] [Review] Backpack Japan Trip@Tokyo 6 วัน 5 คืน งบไม่เกิน 3 หมื่น !!! (Part 1)

Tokyo , Japan
12 – 18  March 2014

ขออกตัวก่อนเลย ว่า จขกท.  ไม่เคย Review  Trip  มาก่อนเลยค่ะ
แต่วนเวียนอยู่กับห้องบลูมานาน  ได้ข้อมูลมาเป็น Guide นำเที่ยว เลยอยากขอมาแชร์ข้อมูลบ้างค่ะ
ทริปนี้ เราใช้เงินในการเที่ยว กิน อยู่ แค่ 28,000 บาท เท่านั้นค่ะ  โดยประมาน  สำหรับ 6 วัน 5 คืน !!!
(คิดเฉพาะ ค่าพาหนะ , ค่ากิน , ค่าอยู่ , ตั๋วผ่านประตู )

ผู้ร่วมทริป  :  มนุษย์เงินเดือน ทั้งหมด 4 คนค่ะ
ตั๋วเครื่องบิน + ที่พัก  :  เราจองผ่าน  Expedia  ที่ออกโปรมาช่วง เดือนกุมภา พร้อมกับ  Cathay  ที่ออกโปร มาช่วงเดียวกัน
เราเลยสอยตั๋วเครื่องบิน พร้อมที่พัก 6 วัน 5 คืน ในราคา 20,400 บาท เท่านั้นเองค่ะ

Plan การเที่ยว

Day 1 : พระราชวังอิมพีเรียล + Ikebukuro
Day 2 : วัดอาซะคุสะ + Odaiba
Day 3 : 1 Day Trip ( ภูเขาไฟฟูจิ + ไร่สตอร์เบอร์รี่ ) + Shinjuku
Day 4 : Kamakura + Shibuya
Day 5 : Disney Sea + Akihabara
Day 6 : พักเหนื่อย + กินเนื้อย่าง ที่ Ginza ไป Haneda

Review  Trip  Tokyo แบบประหยัด
Part 1  :  http://pantip.com/topic/31901447
Part 2  :  http://pantip.com/topic/31919523

Day 1  BKK – Narita - Tokyo Imperial Palace – Ikebukuro
เราเริ่มเดินทางด้วย   CX712 เวลา 5 โมงโดยประมาน   เพื่อไป Transit ที่ HKK   ใช้เวลาเพียง 2 ชั่วโมงเท่านั้น

เราก็ถึง สนามบินนานาชาติ ฮ่องกง  เดินเล่นซักพัก  เจอ Ironman เลยขอถ่ายไว้หน่อยค่ะ  จขกท. ชอบส่วนตัวค่ะ

ระหว่างที่รอ ขึ้นเครื่องที่ฮ่องกง   เราก็หลับกินแรง จนถึง ตี 1  ถึงขึ้นเครื่อง CX 524  มีคนไทยที่ไปพร้อมกันเกินครึ่งลำค่ะ

ชุดอาหาร ขาแรก  BKK - HKK  เป็น พะแนงหมู  รสชาติอร่อยทีเดียวเลย

อาหารรอบที่ 2  เป็นเบา ๆ สำหรับ ไฟลท์ดึกค่ะ   เค้กกล้วยหอม  น้ำผลไม้

ตอนนี้ถึง Narita  Airport  แล้วค่ะ  ณ เวลา  6 โมง อุณหภูมิข้างนอก อยุ่ประมาน 3-4 องศา ตามที่กัปตันประกาศ >_<  
เครื่องบิน JAL  สัญชาติญี่ปุ่น จอดรอ ออกไฟล์ทเช้า

Narita ของแท้ ต้องเจอพนักงานหญิงท่านนี้ ที่ทำงานขยันขันแข็งเป็นอย่างมาก  "Welcome to Narita Airport" อมยิ้ม02

เราต้องตรวจ ตม. กันค่ะ  ซึ่งใช้เวลานานพอสมควรเลยค่ะ  ประมานครึ่งชั่วโมง  ถ้าใครไม่อยากเสียเวลา ลงจากเครื่องก็ตรงดิ่งเข้าไปก่อนเลยค่ะ  ไม่ต้องเสียเวลารอ

พอออกจาก Gate  แล้ว   สำหรับคนที่จะเที่ยวรอบโตเกียวอย่างเรา  ตั๋วที่ใช้ คือตั๋ว Day ค่ะ  ให้ซื้อตั้งแต่สนามบินเลยค่ะ  คุ้มมาก
ราคาถูกกว่าซื้อเองข้างนอก มีให้เลือก 1 Day และ 2 Day  วิธีการนับวันใช้งาน ก็เหมือน BTS บ้านเรา  นับเป็นวัน  ไม่ได้นับเป็นชั่วโมงนะค่ะ  จขกท.  ก็จัดไปเลยค่ะ  8 ใบ  คนละ 2 ใบ  ราคา ใบละ 980 YEN

วิธีเข้าไปในเมือง  ทริปนี้ เราเดินทางโดย Keisei   Line   ลงสถานี  Senju osashi   ซึ่งใกล้กับที่พักเรา   ต้องลงไปเปลี่ยนรถไฟ ที่สถานี  Aoto  สนนการเดินทางครั้งนี้แค่  950 YEN  เท่านั้น   ( ย้ำอีกนิดว่า  ให้นั่ง Limited Express จะได้ไม่หวานเย็นค่ะ)

งงอยู่พักหนึ่ง  ว่า Aoto  คือสถานีตรงไหน  เพราะอ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออก  สุดท้ายถามคุณลุงที่ยืนข้างหน้า  เราเลยลงถูกค่ะ
-_-“  เกือบจะได้หลงตั้งแต่ก้าวออกสนามบินแล้ว

เราพักที่ Hotel Meigetsu   อยู่แถว Minami  Senju   ที่พักราคาประหยัด  ไม่แน่ใจว่าเราคาจริงเท่าไร ดูใน Agoda  รวม  Service  Charge  อยู่ประมาน  45-50 USD  ต่อ 1 ห้อง
เราจองแบบเตียง Semi  ไปค่ะ ซึ่งแคบมากกก  แต่ไม่เป็นไรค่ะ  เพราะเราพักเพื่อซุกหัวนอนอย่างเดียว   ที่นี่ เป็นคล้าย Home stay
คนพัก ส่วนใหญ่เป็นฝรั่งและคนญี่ปุ่น  ส่วนตัวชอบมากค่ะ   แยกเป็นสัดส่วนชัดเจน มีมุมครัวด้วยนะค่ะ สามารถทำอาหารกินเองได้

สภาพภายในโรงแรม  OK มากค่ะ คราวหน้าถ้าไปโตเกียว  ก็อยากจะพักที่นี่อีก  สะดวกสบายดีค่ะ

เราเริ่มออกเดินทาง  หลังจากเก็บของเสร็จ เพื่อไป  Imperial Palace   เราไปตามคำแนะนำหนังสือ JNTO  เดินเอาขาลากเหมือนกันค่ะ  http://www.jnto.go.jp/eng/location/regional/tokyo/imperial.html
เส้นทาง Subway  :  Minami senju ---- >  Kita-senju   ----->  Nijubashimae

ที่นี่เดินเล่น ชมวิวได้เรื่อย ๆ ค่ะ  วิวสวย  และเราก้ได้ถ่ายรูปซากุระ  ที่แรก ที่นี่แหละค่ะ ^^

เส้นทางการเดินจะเป็นลักษณะคล้ายวงกลม  จะมีสวนญี่ปุ่น อยู่ข้าง ๆ  เราเข้าไปถ่ายรูปได้ค่ะ  ฟรีคะ  แต่ต้องเดินอ้อมไปด้านหน้านิดนึง    

หลังจากเดินชมเสร็จ  มีฝนตกปอย ๆ  ซึ่งเจ้าของ โรงแรมก้ใจดี  ให้เรายืมร่มมา  เพราะบอกวันนี้ฝนจะตก (พยากรณ์แม่นดีจัง)
เราก็จะไป  Ikebukuro  เหมือน Siam  บ้านเราอะค่ะ
เส้นทาง Subway  :  Takebashi ---- >  Lidabashi  ----->  Ikebukuro

เดิมทีเราตั้งใจจะไป  Sunshine 60 และ  Namja  Town  cแต่ด้วยฝนตกหนักมาก  เราเลยเปลี่ยนแผนไม่ได้ไป Sunshine 60
เปลี่ยนแผนเป็น Shopping  และไปกิน ราเม็ง Mutekiya  แทน    Confirm  ว่าอร่อยจริงอร่อยจัง และชามใหญ่ดีค่ะ  ค่าเสียหายอยุ่ที่ 980 YEN ค่ะ

Website ร้าน :  http://www.mutekiya.com/world/index.html

พอกินเสร็จ  ฝนกระหน่ำตกมาไม่หยุดเลยค่ะ  จขกท.  รองเท้าผ้าใบเละไปเรียบร้อย เลยสอยบู้ทมา 1 คู่  ซึ่งก้ช่วยได้มากค่ะ
ไม่ต้องหนาวเท้าเท่าไร   อากาศหนาว แล้วยังฝนตกอีก  โชคไม่ดีเลยค่ะ T-T

Namja Town   อยุ่ใน Sunshine City ค่ะ มีเกมส์ให้เล่น  หรือจะซื้อบัตรเข้าไปถ่ายรูป ไปดูอย่างเดียวก็ได้ค่ะ จขกท เลือกบัตรดูอย่างเดียวค่ะ  เพราะคงจะเล่นเกมส์อะไรไม่ได้  เพราะอ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออก  ค่าเสียหายอยู่ที่ 500 YEN ค่ะ

บริเวณส่วนแรก  ของ Namja ค่ะ

ที่นี่มีรวมร้านเกิ๊ยวซ่าชื่อดังด้วยนะค่ะ

และมุมสุดท้าย ที่เราแอบเห็น Display  anime โอตาคุน่องเหล็ก   เลยถ่ายรูปคู่ซะหน่อย

เราเดินดูร้านไปเรื่อย ๆ  จนถึงประมาน 4 ทุ่ม ก็กลับไปเช็คดินที่พัก  เพื่อเอาแรงสำหรับวันพรุ่งนี้ต่อค่ะ

ค่าใช้จ่าย Day 1
- ค่าตั๋วเครื่องบิน + ที่พัก  20,400 บาท
- ค่าตั๋ว Kisei Line   950 YEN
- ค่าตั๋ว Day  1,960 YEN
- มื้อเที่ยง  ร้านสะดวกซื้อ ข้าวปั้น + กาแฟ = 300 YEN
- มื้อเย็น = 980 YEN
-ตั๋วเข้า  Namja Town = 500 YEN

รวม (JPY) =  4690   YEN  /  20,500 บาท
ชื่อสินค้า:   Tokyo , JAPAN
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น