เพื่อนๆคิดยังไงถ้าผู้หญิงไปนั่งทานข้าวจิบเบียร์ฟังเพลง ในร้านชิวๆ "คนเดียว"

คือเราเป็นคนรักอิสระ ออกแนวไม่แคร์สื่อเท่าไหร่ บวกกับชอบทำอะไรเดี่ยวๆมาแต่เด็กแล้ว
ด้วยความที่เราเป็นคนชอบฟังเพลงชิวๆ ดนตรีสดมากกกกกกก บวกกับจิบเบียร์เย็นๆบางครั้งแล้วแต่อารมณ์
แต่จะให้นัดเพื่อนทุกวันๆ ก็กระไรอยู่ บางทีเราเลยบินเดี่ยวเลย
ไปร้านบรรยากาศชิวๆเอ้าดอร์ มีดนตรีสด คนไม่ต้องมาก อะไรประมาณนี้
ทีนี้เราได้ยินบางคนให้มุมมองว่า มันไม่เหมาะสม มันอันตราย มันจะตกเป็นเหยื่อได้ ลองไปรอบๆสิไม่เห็นมีใครที่เป็นผู้หญิงมาคนเดียวเลย

เอ้า.... เมืองไทย ทำไมอยู่ยากจังงง

เพื่อนๆมีใครทำกันบ้างมั้ยคะ หรือว่ามีแต่เราที่ทำคนเดียว
เราอยากทราบว่าเราแปลกหรอ มันอันตรายมันแปลก พิลึก ไม่เหมาะสม อะไรแบบนี้จริงๆหรอ
เราก็งงๆนะ เราไม่ได้จะไปล่อเป้า ทำให้ใครเดือดร้อน หรือจะไปหาเหยื่อ หรือจะตกเป็นเหยื่อ หรืออะไรทำนองนี้เลยอ่ะ จริงๆ
แค่จะไปทานข้าวนั่งฟังเพลง ผิดด้วยหรอ T T

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 25
"เมืองไทย ทำไมอยู่ยากจังงง"

เออ...น้องคะ เมืองนอกก็ไม่ได้อยู่ง่ายค่ะ
ลองเป็นผู้หญิงเข้าไปสถานที่มีเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ตอนกลางคืน นั่งดื่มอยู่คนเดียว รับรองมีคนเข้ามาขอทำความรู้จักแน่นอน
ถึงแม้คุณจะบอกว่าไม่ได้คิดอะไร  แต่มันเหมือนเป็นการส่งสัญญานอย่างหนึ่ง มันเหมือนการเชิญชวนของคนเที่ยวกลางคืน

มั่นใจในตัวเองน่ะมั่นได้  ทำอะไรคนเดียวก็ทำได้ ไม่แคร์สื่อ ไม่แคร์สังคมก็ได้ ไม่ผิด พอใจแบบไหนทำไป
แต่ต้องรู้เท่าทันและเข้าใจในสิ่งที่ตัวเองทำอยู่ อยู่ในสถานที่แบบไหน อะไรยังไง
เป็นผู้หญิง ไปกินข้าว ฟังเพลง กินเบียร์ คนเดียว กลางคืน นั้นอันตราย
เห็นน้องถามว่ามันอันตรายหรือเปล่า ตอบเลยว่าอันตราย อันตรายทั้งจากมิจฉาชีพ และคนทั่วไปที่ฉวยโอกาส
แต่ไม่ได้บอกว่าให้อยู่บ้าน อยากออกไปเที่ยว ก็ไปค่ะ แต่ต้องรู้จักดูแลป้องกันตัวเองด้วย ...แค่นั้น
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 7
เพราะอะไรคุณถึงคิดเมืองไทยอยู่ยาก คนอื่นๆเขาก็อยู่ได้โดยที่ไม่ได้บ่น การที่จะบอกว่าเมืองไทยอยู่ยากมันขึ้นอยู่กับคนพูด และการดำรงชีวิตของคนคนนั้นมากกว่านะ มันไม่ผิดหรอกกับการที่คุณจะไปนั่งดื่มเบียร์ ฟังเพลงเย็นๆ เพราะคุณบอกคุณไม่แคร์สื่อ คุณมาถามแล้วคุณตอบเองเลยหาคำตอบให้คุณยากครับ

การดื่มเครื่องดองของเมาของผู้หญิง มันล่อแหลมหลายๆอย่างนะ บางทีดื่มมากไปครองสติไม่อยู่ก็อาจทำอะไรไปโดยไม่ยั้งคิด หรือตกเป็นเป้าหมาย ของมิจฉาชีพครับ คุณเป็นผู้หญิงมีแต่เรื่องเสียทั้งนั้นละครับ วันนี้คุณยังทรนงตัวว่าฉันไม่มีอะไร ต่อเมื่อวันหนึ่งพลาด มันจะเป็นสิ่งที่คุณจำ หรือคุณบอกคุณไม่แคร์สื่ออีกก็ไม่เป็นไรครับ ขอให้ปลอดภัยตลอดไป

จริงๆอยากจะเขียนมากกว่านี้ แต่เพราะการเขียนในกระทู้ของคุณ ดูมาดมั่นมาก จนผมกลัวใจครับก็กลัวหลายอย่าง เพราะช่วงนี้เราให้คำตอบดีๆกลับโดน จขกท.เหวี่ยงกลับ ผมไม่อยากจะเป็นกรณีกับใครครับ มาแก้คำเขียนตก และเขียนผิด
ความคิดเห็นที่ 10
เคยไปเที่ยวดีเจซอยสองคนเดียว

เดินห้างคนเดียว

กินข้าวคนเดียว

ทำอะไรด้วตัวเองคนเดียว

ไปแบคแพคภูเก็ตคนเดียว นอนโฮสเทล ห้าคืน

ไม่แปลกค่ะ

แต่ถ้าถามว่า ถ้าเป็นคุณผู้หญิงทำบ้าง คุณคิดยังไง

เดี๊ยนตอบให้ว่า "อกหัก" ค่ะ

เพราะเป็นส่วนน้อยจริงๆที่ผู้หญิงที่รู้จักจะทำแบบข้างต้น

ส่วนเรา ไม่มีผัวค่ะ  เลยต้องไปคนเดียว

//ติ้วกับผัวแผ่น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่