NAS ดีๆสักตัวครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

กำลังสนใจอยากได้ nas สักตัวมาใช้ back up และใช้งานในบ้าน(ทำเป็น office เล็กๆ) ความรู้ยังมีน้อยครับ เลยอยากถามว่า

1. มีเวปไหนให้ศึกษาได้บ้างครับ เช่น การ setting การทำ raid การใช้ utility อื่นๆ ภาษาไทยจะดีมากครับ
2. ตอนนี้ดูๆไว้เลย กำลังตัดสินใจครับ ระหว่าง QNAP 421 กับ Synology 414 กับ Asustor 304 ดูสเปคแล้ว ASustor ดูจะได้เปรียบชิพ ส่วน synology กลางๆดีมีครบดี qnap ดูยืดหยุ่นดีครับ ไม่ทราบ 3 ตัวนี้ ตัวไหนน่าเล่นกว่าครับ ถามร้านส่วนใหญ่บอก synology แต่ถามพวกบริษัทที่ขาย เชียร์ qnap ว่าทำโน้นนี่ได้เยอะกว่า คิดว่าอยากได้ชิพพวก daul core ไปเลยครับ
3. ปกติ nas นานไหมครับกว่าจะ out หรีอ อืดเกินใช้งานครับ(เหมือนพวก notebook ที่หลายปีเข้า กลายเป็นช้าซะแล้ว) หรือ อยู่ที่ HD เป้นหลักครับ
4. ทั้ง 3 ตัว มี app สำหรับ cloud ไหมครับถ้าเราอยู่ข้างนอก มันทำงานยังไงบ้างครับ
5. มีร้านแนะนำไหมครับ หลังไมค์ได้ครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่