............ขับรถออกจากซอยเล็กๆ แต่มีไฟแดง โดนคันหลังจี้ คุณจะทำอย่างไร............

กระทู้สนทนา
เมื่อวาน ผมกำลังจะออกจาก ลาดพร้าว 44

ทางเอกก็ได้ไฟเขียว ก็เลยมีรถผ่านไปเรื่อยๆๆๆ (ถนน 3 เลน เลนซ้ายสุดของทางเอก มีรถผ่านไปเรือยๆ อยุ่เลนเดียว ส่วนอีก 2 เลน เลนกลาง และ ขวา รถรอเลี้ยว จนผมออกจากซอยไม่ได้ เพราะเกรงใจ)

ส่วนทางผม จะออกจากซอย ก็แค่เลี้ยวซ้ายขับไปแต่ก็มีป้ายบอก เลี้ยวซ้ายเมื่อปลอดภัย (ในเมื่อเขาได้ไฟเขียวอยู่เลนเดียว เราจะไปขับขวางเขาทำไม)

ในความคิดของผม ผมก็แค่คิดว่า เดี่ยวเขาไฟแดง เราก็ไปได้แล้ว (ผมขับรถยึดมั่นคำว่า ผมไม่รีบและมีน้ำใจบนทางถนน)

แต่คันหลังผม ก็จี้หลังรถ เห็นว่าผมไม่ยอมออกจากซอยซ่ะที

ส่วนผมก็รอรถว่างแล้วค่อยไป (ก็เขาไปทางตรงอยุ่เลนเดียว) ผมรอรถว่างจริงๆนะ แต่รถมันมีไปเรือยๆ ผมไม่อยากขัดจังหวะไฟเขียวของเขา

เพราะเดี่ยวไฟแดง เราก็ไปได้แล้ว ถ้าเราออกตอนนี้ ทำให้ฝั่งไฟเขียวทางเอก ต้องเบรกรอเราออกจากซอย เราจะเห็นแก่ตัวไป

เมื่อผมโดนคันหลังจี้ตูด และผมเห็นจังหวะคันหลังกำลังเลี้ยวจะแซงผมเพื่อออกจากซอย

ผมก็เลยใช้วิชาเห็นแก่ตัว

ค่อยๆ โผล่หัวขวางทางเอกทีละนิดๆๆๆ และเมื่อรถทางเอกหยุด ผมก็เหยียบคันเร่งออกจากซอยทันที (ฝั่งไฟเขียวทางเอกก็ต้องเบรกซิครับ)

-------------------

คันหลังก็เลย ได้ออกจากซอยและแซงผมไปทันที

ในความคิดผม ผมว่าคันหลัง อาจจะคิดว่า ผมมือใหม่หรือเปล่า ไม่กล้าออกจากซอย (ตรูขับแบบปลอดภัยไม่ไช่มือใหม่ว้อยยย ขับรถมา 20 กว่าปีแล้ว)

แต่ความคิดผม ไม่ได้คิดแบบนั้น ผมคิดแค่ว่า เขาได้ไฟเขียว ก็รอให้เขาไปก่อนซิ เดี่ยวเขาไฟแดง เราก็ซ้ายผ่านตลอดอยุ่แล้ว

จะออกจากซอยขัดจังหวะไฟเขียวทำไม

------------------

แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่