ถามคนที่ใช้(หรือเคย)เงินเดือนหมดก่อนวันเงินเดือนออก คุณคิดว่าทำไมชีวิตคุณถึงซ้ำรอยเดิมทุกเดือน

วันนี้มีน้องที่ทำงานมาบ่นกับเราว่าเงินเดือนที่ได้มาใกล้หมดแล้ว   แล้วเหลือเงินแค่  2000  กับการใช้ชีวิตอยู่ทั้งเดือน  น้องเค้าก็บอกว่าตั้งแต่ทำงานมาจะ2 ปีแล้ว  เป็นแบบนี้ทุกเดือน  ทั้งที่ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนตัวเองก็ลืมตัวทุกที  ลืมบอกไปเงินเดือนน้องเขาไม่น้อยหรอกนะหมื่นกลางๆ   เราเลยคิดถึงตัวเองสมัยเรียน  จนถึงทำงานได้สัก 6-7  ปี  เราก็เหมือนน้องเขานะ  เราจะแย่กว่ามั้ง  เพราะกลางๆเดือนต้องยืมเงินแม่ไปทำงานวันละ 100  ตั้งแต่กลางเดือน   จำได้ว่าคิดจะทำตัวใหม่ให้ประหยัดขึ้น  แต่ก็ซ้ำอีหรอบเดิมหน้าแห้งตั้งแต่กลางเดือนทุกที  ไม่เข็ด  ของเราเป็นเพราะเราชอบกินหรู  ชอบช๊อป  ซื้อของจุกจิก    ซื้อมันทุกวี่วัน  รักสวยรักงามมาก  ขัดหน้าขัดตัวทุก 3  วัน   หน้าใหญ่ชอบเลี้ยงเพื่อน(ตอนนั้นนะ 555)   ดีหน่อยที่ไม่มีหนี้   ก็เลยอยากรู้ว่าเพื่อนๆเคยเจอสถานะการณ์นี้ไหมคะ  เอาแบบซ้ำซากนะ  ไม่ใช่ครั้งเดียว    แล้วทุกวันนี้แก้นิสัยตัวเองยังไงคะ  ลืมบอกไป  ตอนนี้  เราเปลี่ยนตัวเองได้บ้างสถานการณ์นี้ไม่เกิดขึ้นกับเราแล้วค่ะ  อย่างแย่สุดคือเดือนนั้นไม่มีเก็บแค่พอกินทั้งเดือน
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่