เป็นไปได้ไหม ฟันผุง่าย อยู่ที่กรรมพันธุ์ ??

แปรงฟัน เช้า ก่อนนอน แบบที่คิดว่าสะอาดสุดๆแล้ว
แต่พอไปหาหมอ กลับเจอฟันผุ ซะงั้น

เป็นไปได้ปะ ว่ามันมาจากกรรมพันธุ์ เพราะ พ่อ  ละก็พี่ชายก็มีปัญหาฟันผุ เหมือนกัน

ละจะแก้ปัญหายังไงดีคะ แปรงฟัน บ้วนปาก ขนาดขนมหรือของหวาน ก็ไม่ได้ทานบ่อยๆ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 25
ขอแก้ไขตามคุณ yokenolf ความเห็นที่ 31 นะคะ

ความคิดเห็นที่ 31
"พันธุกรรมไม่มีผลต่อชนิด จำนวนเชื้อโรคที่ส่งผ่านจากพ่อแม่มาสู่ลูกครับ" อยากให้เข้าใจตรงจุดนี้ก่อน แต่มีผลต่อ"การสร้างเคลือบฟัน องค์ประกอบต่างๆของฟัน รวมทั้งตำแหน่งการขึ้นของฟัน"ครับ

ดังนั้นพันธุกรรมแทบไม่มีผลต่อความเสี่ยงในการผุของฟันเลยก็ว่าได้ แล้วทำไมมันถึงยังดูเหมือนว่าฟันผุสามารถส่งผ่านทางพันธุกรรมได้ล่ะ???

1. พฤติกรรมและการเลี้ยงดู พ่อแม่ย่อมเลี้ยงลูกในแบบที่ตนเองเคยชิน และคิดว่าเหมาะสม หรือแม้แต่พฤติกรรมแฝงที่คิดว่าไม่ดี แต่ส่งผ่านให้เด็กโดยที่ไม่รู้ตัว ด้วยเหตุนี้ เด็กหลายๆคนจึง ทานหวานตามพ่อแม่ แปรงฟันไม่สะอาดและไม่นานเพียงพอตามพ่อแม่ กินจุกจิกตามพ่อแม่ เหล่านี้พ่อแม่ ไม่รู้ตัวเลยด้วยซ้ำทั้งๆที่พร่ำสอนลูกตลอดเวลาว่า อย่ากินขนม อย่ากินลูกอม แปรงฟันก่อนนอนด้วยนะลูก

2. การส่งผ่านของเชื้อโรคจากแม่สู่ลูก ไม่ว่าจะช่วงท้อง ช่วงคลอด ให้นมบุตร เชื้อโรคฟันผุสามารถส่งผ่านจากแม่ไปสู่ลูกได้ทั้งนั้น ดังนั้นแม่ควรดูแลความสะอาดของช่องปาก ไม่ใช่เพื่อตัวเอง แต่เพื่อลูกด้วย(ดังนั้นใน รพ.รัฐจึงมีการตรวจช่องปากและทำฟันให้หญิงมีครรภ์พร้อมๆกันตอนมาฝากครรภ์)

ขอบคุณมากๆค่ะ ขอโทษสำหรับคำตอบที่ผิดไปนะคะ
ส่วนวิธีการแปรงฟันในตอนแรก ลองทำตามดูนะคะ ขอบคุณมากค่ะ ขอโทษอีกครั้งนะคะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 53
ไม่เคยได้ยินเรื่องกรรมพันธุ์ทำฟันผุครับ อยู่ที่พฤติกรรมการดูแลฟันทั้งนั้น
ตั้งแต่เด็กผมไม่ค่อยดูแลฟัน ฟันผมผุเกือบทั้งปาก
แต่พอมีลูก ผมเลี้ยงลูกอย่างดี สอนการแปรงฟันที่ถูกวิธี พาไปหาหมอฟันทุกปี ลูกฟันสุขภาพดีมาก
ซึ่งตอนนี้มันมีวิธีการแปรงแบบที่เรียกว่าแปรงแห้งเข้ามา
ก็เริ่มสอนลูกแปรงแห้ง บวกกับผมเองก็เริ่มแปรงแห้งตามคำแนะนำหมอฟัน
ซื้อเดนทิสเต้แม็กซ์มาใช้ จะบอกว่าฟันดี กลิ่นปากไม่มีเลยครับ ดังนั้นฟันผุอย่าโทษกรรมพันธุ์ โทษการดูแลฟันของเราดีกว่า
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่