งานหมั้นอย่างเดียว ต้องทำอะไรบ้างคะ รบกวนคนรู้ตอบเราทีค่ะ

กระทู้คำถาม
เกริ่นก่อนนะคะ
เราวางแผนที่จะจัดงานหมั้นในเดือนพฤษภาคมนี้ โดยที่จะจัดงานหมั้นอย่างเดียว
แล้วค่อยจัดงานแต่งงานปลายปีค่ะ เนื่องจากคบแฟนได้ไม่นานมาก เลยอยากศึกษาดูใจให้ระยะเวลาหนึ่งจึงแต่งงานค่ะ
แต่จากการหาข้อมูลแล้ว ส่วนใหญ่คนในปัจจุบันจะนิยมการหมั้นเช้า และแต่งงานเย็น
ทำให่เราเนี่ย ไม่ทราบถึงพิธีการหมั้นเลยค่ะว่าจะต้องมีขั้นตอนเป็นอย่างไรบ่าง

หลักๆแล้วเรากับแฟนก็อยากให้งานหมั้นเป็นงานที่เรียบง่าย โดยอยากจัดที่บ้านของเราค่ะ เพราะบ้านเราอยู่ต่างจังหวัด มีพื่นที่สำหรับแขก
แต่ปัญหาก็มีเล็กน้อยตรงที่เราไม่ทราบขั้นตอนนี่แหละ เราจึงมาตั้งกระทู้สอบถามคนที่เคยมีประสบการณ์ผ่านการหมั้นมาก่อน
หรือมีความรู้เกี่ยวกับงานหมั้นค่ะ จะถามเป็นข้อๆนะคะ

1.ต้องมีขบวนแห่ขันหมากไหมคะ?
2.สินสอดนี่ต้องให้รอบเดียวเลยไหมคะหรืองานแต่งต้องให้อีกรอบนึง
3.ต้องใส่ชุดแบบไหนควรเหมาะสมสำหรับงานหมั้นคะ เราคิดว่าจะใส่ชุดไทยค่ะ
4.ไม่จำเป็นต้องนิมนต์สงฆ์ใช่ไหมคะ?
5.แหวนหมั้นจำเป็นต้องคล้ายคลึงกันไหมคะ
6.จำเป็นต้องถ่ายรูปคู่แนวพรีเว็ดไหมคะ
7.จำเป็นต้องมีของชำร่วยไหมคะ

คำถามอาจจะเยอะหน่อย เนื่องจากเราไม่ทราบจริงๆ แฟนเราก็ให้เราจัดการคนเดียวเลย เพราะเราอยู่คนละจังหวัดกันค่ะ
แต่เราก็อยากให้งานออกมาดีที่สุดค่ะ

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะคะ หากมีตัวอย่างงานหมั้นใครก็จะเป็นการดีมากค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่