ไม่นานมานี้เล่นเกมลื่นหัวแตก เดี๋ยวนี้ทำไมกระตุก

คือปลายปีที่แล้ว ผมเล่นเกมส์เดอะซิมส์ 3 ได้สบายมาก ไม่กระตุกเลย แม้กระทั่งเกมส์ออนไลน์ทุกเกมส์ที่เคยเล่น
เล่นได้สบายมากครับ แต่ไม่รู้สาเหตุเหมือนกันครับว่า ทำไมกระตุก ตั้งแต่ที่จำได้ว่า เล่นเดอะซิมส์แล้วกระตุกเอามาก
จนผมต้องลบตัวเกมส์ออก คิดว่าคงหนักเครื่อง แต่คงไม่หรอก เพราะเครื่องผมก็แรงพอที่จะเล่นได้อะครับ

อันนี้คำถามส่วนตัว ถ้าใครเล่น DN (dragonnest) คือช่วงนี้ผมทนเล่นเกมส์ เพราะอาการคือ
เวลาผมเข้าเกมส์ ก็เข้าปกติ ไม่กระตุก แต่พอผมใช้สกิลเท่านั้นแหละ กระตุกทันทีแค่ตอนเริ่มใช้สกิลนะครับ
พอใช้สกิลนั้นไปแล้ว ใช้ครั้งก็ไปก็จะไม่กระตุกอีกเลย หรือไม่ก็เวลาเจอมอนส์เตอร์ตัวไหนๆแรกๆจะกระตุก
แต่หลังจากนั้นก็จะไม่กระตุกอีกครับ T_T อยากให้คอมกลับไปเป็นเหมือนเดิม แต่ไม่รู้ว่าทำไง

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ที่เป็นไปได้ สำหรับวินโดวนะ แมคไม่ทราบ
1.ลอง taskmanager ดูตอนรันเกม เขียวเต็มหลอดเลยหรือเปล่า  ถ้าเขียวเต็มหลอด เกือบๆ100%
น่าจะเพราะลงโปรแกรมต่างๆไว้เยอะแล้วเซอวิสมันทำงานแบคกราว เยอะแยะไปหมด  แน่นอนมันกินทรัพยากรเครื่อง
กดดูเซอวิส เปลี่ยนเป็น manual  หรือ disable มันมีวิธีดู  
กับไม่ให้มันรันตอนเปิดเครื่อง ไปจัดการตรง start up  msconfig  
2. อันนี้เป็นไปได้มากสุด ถ้าเป็นโนตบุค ควรเสียบปลั๊กเล่น แล้วก็ไปตั้งตรง จัดการพลังงาน อันนั้นมีส่วน เพราะว่าโหมดประหยัดพลังงานมันจะไปจำกัดการทำงาน ของ cpu การ์ดจอ กระตุกมาก

3. โปรแกรม บางโปรแกรมมีการ แหก พวก direct x   .netframework jre  c++ 2xxx redistributable   และอื่นๆ มันเป้นส่วนประกอบเวลาลงเกมต้องลงด้วย
ไปหามาลง รีแพรท์ หรือลงใหม่   ยังไม่หายลองอัพเดทการ์ดจอ ไดรฟ์เวอดู
4. ได้ปิดวินโดวอัพเดทยัง แอบโหลดเอง กระตุก มากๆ รู้อีกทีมันโหลดเสร็จแล้ว -*-
5.โปรแกรม แอนตี้ไวรัสแต่มันถ่วงเครื่องซะเอง มีหลายตัวเลยที่ไม่น่าไว้ใจ ลงแล้ว เครื่องเน่า

ง่ายสุดลงวินใหม่หายแน่
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่