แชร์ ประสบการณ์ ขาดทุน และข้อผิดพลาด ในอดีต

กระทู้สนทนา
เห็นช่วงนี้มีแต่คนบ่นขาดทุนๆ เลยเอา ปสก ของตัวเองมาแชร์ให้ฟังแล้วกันครับ เพื่อเป็นประโยชน์กับคนรุ่นหลัง

จะแยกเป็นข้อๆ เลยแล้วกัน

*** กรณีแรก ซื้อๆ ขายๆ ***

กรณีนี้ ผมเล่นตั้งแต่ set ประมาณ 500 600 จุดครับ

ตอนนั้น จิ้มตัวไหนก็กำไร โอ๋ยเทพจริงๆเรา ซื้อๆขายๆ ทำกำไร วันละ 2000 3000 เกือบทุกวัน อย่างเทพ

ตอนนั้นเพื่อนเตือนให้หางานทำบ้างเหอะ จบมานานแล้ว ตอบเพื่อนว่าหาทำไม เล่นหุ้นแป๊ะๆ ก็ได้แหละ อีกทั้งตอนนั้นต้องช่วยกิจการของญาติกันด้วย เลยเป็นข้ออ้าง สำหรับตัวเอง

ตอนนั้นใช้เงินอย่างกะพิมพ์ได้เอง เทพมาก

นอน รร เวลาไปเทียวหาเพื่อนคืนละ 10,000 ก็เคยมาแล้ว ฟินสุดๆ

ประสบการ ตอนนั้น คือ เราคิดว่าเราเก่ง ซื้อตัวไหนก็กำไร ซื้อๆ ขายๆ บ่อยมาก เรียกรายวัน ราย ชม. เลยดีกว่า ถืออย่างมากไม่เกิน 3 วันต้องขายแล้ว

ทั้งๆที่ช่วงเวลานั้น ควรเป็นช่วงซื้อหุ้นเพื่อถือยาว ลองคิดดูครับ สมัยนั้น

Advanc ตัวละ 70 80 90 ผ่านตามาหมดแล้ว, CPF เล่นตั้งแต่ตัวละ 7 บ. จนเกิน 10 บ. มาก็ไม่ได้เล่นอีกเลย

DTAC ตัวละ 50 60 บ., Mint ตัวละ 8 บ., PTT ตัวละ 190 - 220

ช่วงนั้นราศีจับเลยครับ ปอดก็ไม่ใหญ่ ประมาณ 1.5 - 2 แสน บาท

*** ประสบการณ์ครั้งนี้ มันสอนว่า ถ้าเป็นช่วงที่เซ็ทต่ำๆ ไม่ใช่เวลาซื้อๆขายๆ แต่เป็นเวลาซื้อถือยาว ***

....................................

กรณีที่ 2 ติดกับดัก ของราคา

กรณี นี้จำได้ดีครับ

ที่ว่าติดกับของราคา คือ ราคาหุ้นครับ อย่างกรณีแรก ผมบอกแล้ว ว่า CPF ผมเล่นมาตั้งแต่ตัวละ 7 บ. พอเลย 10 บ.ไป ผมไม่ดูอีกเลย บอกว่ามันแพง

ซึ่งถ้าพูดแบบนี้ คนก็อาจจะบอกใช้ 10 มันแพงกว่า 7 บ. เป็นธรรมดา

แต่ตอนนั้น ผมลืมคิดไปว่า รายได้มันโต กำไรมันโต ปันผลมันโต (ตอนนั้นซื้อแบบซื้อหวยเลยครับ งบไม่เคยดู) บ. มันโต จะให้ราคามันอยุ่ที่เก่าได้อย่างไร

ข้อผิดพลาดกรณี นี้อีกอย่าง คือ ลืมไปว่า ตอนที่ ราคาหุ้น 7 บ. Set อยู่ที่ 500 (สมมุติ) ราคาหุ้นมา 10 บ. set อยู่ที่ 600

ลืมดูตรงนี้ด้วย คิดว่า ไม่ได้ซิ เคยเห็น 7 บ. มันเลยนี้คือแพง คิดแบบโง่ๆตอนนั้น

......................

กรณีที่ 3 เล่นเอามันส์ ตังค์ไม่เอา

กลับมานิสัยเดิม คือ ซื้อๆขายๆ ไม่เข็ด แต่เทียวนี้ดีหน่อย เริ่มดูงบบ้าง

ตัวเดิมๆอีกแล้วครับ CPF ผมมาเล่นอีกครั้ง ตอน 19 บ. ตอนนั้นซื้อเยอะด้วย แล้วมันก็ตกไป 16 บ. ไม่ขาย (มีแต่คนเชียร์ให้ขาย บอกมันมาจาก 7 บ. นะแก) ถือทนและทนถือ แต่ใจนี้อย่างสั่นเลย พอมันเด้งกลับมา 22 บ. ขายทิ้งทันที แล้วก็อีกแหละ ตรูเทพมากเห็นไหม

แล้วก็เป็นแบบนี้กับหุ้นหลายๆตัว ทั้ง KTB, Advanc Intuch ซื้อๆขายๆ เรียกได้ว่าเอาหุ้นดี มาเล่นเป็นหุ้นปั่นเลยช่วงนั้น

มาร์เก็ตติ่งก็นั่งยิ้มเลย ค่าคอมบาน วันๆ ผมซื้อๆขายๆ หลายรอบมาก ปอด 2 แสน ต่อยอดซื้อๆขายๆ เป็นล้านต่อวันก็มี และที่น่าตลกคือ

ซื้อๆขายๆ ตัวเดิมด้วย เช่น ตอนเช้าซื้อ น้าอิน 50 สายๆ มันตก 58 ขายทิ้ง เปิดบ่าย มันเด่งไป 59 โดดไปซื้อใหม่ ก่อนปิด มันมีแววว่าจะลง เทขายเพื่อความสบายใจ สรุป ตัวเดียว ซื้อๆขายๆ ไปไม่รู้กี่รอบ ต่อกี่รอบ

.........................

กรณีที่ 4 เสพข่าวมากเกินไป

เดียว QE จะมา เดียวจะลด เดียวมูดดิสปรับลดนั้น เดียวตัวเลขนี้ออกมาไม่ดี

กลายเป็นการเล่นหุ้นแบบไม่มีความสุข เคยเป็นหรือเปล่าครับ ถือหุ้นอยู่เยอะ พอเสพข่าวมากๆ แล้วนอนไม่หลับ ผมเป็นประจำ

ลืมไปว่า หุ้นมันขึ้นได้ ก็ลงได้ ลงได้ ก็ขึ้นได้

ขอแค่อย่าไปเล่นตามข่าว มากเกิน แล้วจะเล่นหุ้นได้อย่างมีความสุขขึ้น

..............................

กรณีที่ 5 เล่นหุ้นตามกระแส

ใครมาเล่นซักพัก คงจำ หุ้นกลุ่ม 4 จตุรเทพแห่งขุ่นเขาได้ : STA, PTL, AJ, IVL

เรียกได้ว่า พิมพ์นิยมเลย เชียร์กันใหญ่ มันส์กันมาก ใครไม่มีตัวพวกนี้ในปอด โคตรเฉย

ปั่นกันอุตรุต ปัจจุบัน ทั้ง 4 ตัวเรียกว่า ศพ ไม่สวยทุกตัว

และช่วงที่กระแสดังๆ ผมจำได้เลยว่า มีเซียน VI ในนี้ บางคนก็สะสมหุ้นพวกนี้อยู่เหมือนกันแต่เขาสะสมมาตั้งแต่ทุนต่ำๆแล้ว แถมโชว์ปอด และมีคนขอให้โชว์ปอดอยู่เป็นประจำ

ทำให้เปรียบเสมือน การันตี ว่าหุ้นดีจริง เซียนยังมี เม่าโดดเข้าไปคุกวงใน กันฝุ่นตลบ ผมเองก็เคยไปเอากับเขาเหมือนกัน

นั้นก็คือ STA เขาแถวๆ 30 พอมันไป 31 - 32 ขายออกเลย เพื่อนยังด่าว่าโง่ ปอด ขายไหมวะ เจ้าจะปันไป 60 กำไรเป็นเท่าเห็นๆ

เพราะเพื่อนอยู่ในวงการร้าน รับซื้อยางแผ่น มันว่ามันมีวงใน

ลองดูกราฟแล้วกันครับ ถ้ายังถืออยู่ปัจจุบัน จะสยองแค่ไหน

ข้อผิดพลาดนี้ จะว่ากระแสอย่างเดียวก็ไม่ถูก ช่วงนั้น ยางพารา ราคาแพงมาก หุ้นยาง ก็เลยได้อานิสสงค์ไปด้วย

แต่เท่าที่หลังๆ ก็มีหุ้นที่มีกระแสๆ มาบ้างในพันทิป แต่ไม่คอยดังเหมือนสมัยก่อน ที่ต้องมี คนตั้งกระทู้บ่อยๆ

................................

กรณี ที่ 6 เล่นหุ้น ต้องดูเซ็ท

บางคนบอกว่า ซื้อๆหุ้นไปเหอะ หุ้นดีมีปันผล ยังไงมันก็กลับมาก

อันนี้ผมมองว่าถูกครึ่งเดียวนะครับ

ข้อผิดพลาดอันนี้ ผมเพิ่งขาดทุนกับข้อผิดพลาดอันนี้ เมือซักปลายปีได้มังครับ

ตอนนั้นคิดว่ามองดูแล้ว หุ้นตัวนั้นก็คือ AOT

หุ้นตัวนี้ ร้อนแรงมากช่วงนั้น (ยอมรับว่าไม่เคยเล่นหุ้นตัวนี้มาก่อนเลย ไม่เคยตามข่าวอะไรเลย)

ซื้อไปเลย ที่ 217 เซ็ทอยู่ประมาณ 1500 จุดนิดๆ ประมาณ 1520 มังครับประมาณนี้

แน่นอน ก่อนซื้อ ดูงบมาแล้ว เออกำไรดี แต่ติดที่ปันผลหน่อยเดียว 1% กว่าๆ ตอนนั้น แต่คิดในใจ ไม่เป็นไร ธุรกิจมันผูกขาด ยังไงมันก็ไม่เจ๊งหรอก

แถมเดียวมี AEC อีกลูกค้าเพียบ สบายมาก

ดูกราฟประกอบแล้วกันครับ

แน่นอน ซื้อไปแล้ว ไม่คอยสบายใจเท่าไร เพราะหุ้นตัวนี้ไม่เคยเล่นมาก่อน เลยมาถามเพื่อนๆในนี้ว่าไงบ้าง

จับประเด็นได้ว่า

1. หุ้นตัวนี้เป็นหุ้นปัน มีไว้ดัน ดัชนี เซ็ทลง ตัวนี้ก็ลง ตาม

2. หุ้นดีจริง แต่เพื่อนๆในนี้มาโพสถามกลับ ว่าซื้อที่ 217 จะกะไปขายที่เท่าไร 300 เหรอ คิดว่ามันจะไปถึงเหรอ

3. หุ้นดีจริง กิจการผูกขาดจริง แต่เซ็ทตอน 1500 ++ ไม่ใช่เวลาที่จะมาหาหุ้นเพื่อถือยาว

ความผิดพลาดครั้งนี้ สอนอีกหนึ่งข้อ ว่า ต่อให้หุ้นดี อย่างไง ก็ต้องดูพื้นฐาน งบ ปันผล รายได้ย้อนหลัง และที่สำคัญ ต้องดูดัชนีประกอบด้วย

เช่นตอนที่ผมซื้อ 1520 ประมาณนี้ ราคา 217 ถ้าจะไป ขายที่ 300 ดัชชนี้มันควรจะเป็นเท่าไร แล้วมันมีโอกาสหรือไม่ ถ้าไม่ ก็อย่างเสียงดีกว่า

เหมือน ดร. เคยพูดไว้ ว่า เวลานี้ (1500++) โอกาสหาหุ้นดีๆ ถูกๆ นั้นน้อยมาก เพราะมันแพงหมดแล้ว

สรุปคือ หุ้นจะดีแค่ไหน ก็ต้องดูเซ็ท ประกอบ เพราะถ้าเซ็ทไม่ไป หุ้นเราจะไปก็คงยาก

นี้แหละครับ ปสก แย่ๆของการเล่นในอดีต ของผม ผมกับเพื่อนอีกคนหนึ่ง เข้าตลาดพร้อมๆกัน ถือว่าเข้ามาในช่วงเวลาทองเลยก็ว่าได้ คือเซ็ท ประมาณ เกือบๆ 500 จุด

แต่ว่าอย่างว่า เม่ามือใหม่ เขามาเล่นไม่เป็น กำไรพันสองพัน ขายทิ้งแล้ว งบดูไม่เป็น เล่นแต่ หุ้นเดิมๆ ที่รู้จัก ติดกับดับราคา ว่าเคยเล่นที่ราคาเท่านี้ เกินนี้ถือว่าแพง

ถ้าตอนนั้นผมกับเพื่อนเลือกหุ้นดีๆ แล้วถือลืม อาจจะทุนแค่ 2 แสน แต่ถ้าถือลืม ปานนี้ อย่างน้อยๆ ต้องได้กำไรเป็นเท่า แล้ว

เช่น ไปซื้อ CPF ที่ 10 บ. ตอนนี้ก็ได้เกือบ 3 เท่าแล้ว

หรือไปซื้อ น้าแอ๊ด ที่ 90 บ. ตอนนี้ก็กำไร 2 เท่ากว่าแล้ว

หรือไปซื้อ ptt ที่ 220 ก็กำไรประมาณ 30 % เข้าไปแล้ว

หรือไปซื้อ mint ที่ 7 บ ตอนนี้ราคา 22 บ. ก็กำไร 3 เท่าตัวเข้าไปแล้ว

น่าเสียดายมากๆ เมื่อมาคิดย้อนกลับไปดู ปานนี้คงเป็น VI นั่งกระดิ๊ก...... อยู่บ้านแล้ว

ส่วนบางคนที่เล่นแล้วติดดอย ที่ 1500 ++ หรือ 1600 ++

คุณกำลังเดินตามผม ในกรณี ที่ 6 อยู่ คือ เล่นหุ้น แต่ไม่ได้ดูเซ็ท ก็เหมือนตอนที่ผม ซื้อ AOT ตอน 217 นั้นแหละครับ

ส่วนจะทำอย่างไง อันนี้ต้องตัดสินใจเอาเองครับ

แต่สำหรับผม 1300 จุดตอนนี้ ถามว่าดอยไม่ ผมว่าไม่ดอยนะ 1300 จุด สำหรับเซ็ท ผมว่า มันก็ไม่ใช่เป็นยอดดอยเหมือน 1500 1600 จุดแน่ๆ

แต่ก็อย่างว่า ไม่แน่ มันอาจจะลงไป 1000 จุดก็ได้ แต่อย่างไรซะ มันก็ต้องวิ่งเด้งกับมาแน่ๆ 1300 จุดเนี้ย เพียงแต่ว่า มันจะวิ่งมาไกลแค่ไหนแค่นั้น

นี้แหละครับ ปสก ข้อผิดพลาดของผม คนเพิ่งเล่น หรือเพิ่งลงทุน ก็ลองอ่านๆ ดูแล้วกันครับ ไม่อยากให้ผิดพลาด และเสียโอกาส เหมือนผมในอดีต

อย่างตอนที่เซ็ท 500 600 700 จุด กะทุ้ในพันทิป ส่วนใหญ่ แทบจะเป็นแนวเดียวกันคือ กำไรเท่าไร วันนี้ซื้อตัวไหนดี

แต่หาแทบไม่ได้เลย ว่า เซ็ท ประมาณนี้ มันเป็นเวลาสะสมหุ้นนะ ไม่ใช่เวลามาเล่นรอบ

ถือว่ามาแชร์ให้ฟังแล้วกันครับ เพื่อมีประโยชน์..

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่