Lone Survivor อย่าพลาดกันก็จะดีนะจ้ะ!!!NO SPOIL!!!

คุยกันภาษาคนบ้านๆกันเลยนะจ้ะ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ก่อนอื่นเลยขอระบายก่อนว่าหนังมันสุดยอดแห่งความสนุก   ของอภิมหาสนุกอีกทีหนึ่ง
สำหรับคนชอบแนวสงครามและบู๊ล้างผลาญ!!!   

ถ้าคิดว่าดู Black hawk down, หรือ Saving private ryan, หรือ Hurt locker มาแล้วบอกสนุก
ก็ใช่ครับ 3 เรื่องที่กล่าวมาก็สนุกจริงๆอะแหละ 555 แต่ก็ฝาก Lone Survivor ไว้เพิ่มอีกซักเรื่องแล้วกันนะจ้ะ

หนังเรื่องนี้สมจริงรึเปล่าไม่รู้  เพราะไม่เคยไปรบ (เพราะเรียน รด. เคยรบแต่กับครูฝึกและห้องน้ำที่เขาชนไก่ เท่านั้น)
แต่ก็คาดว่าผู้กำกับอย่าง Peter berg (the kingdom,Hancock,Battle ship) ก็น่าจะใส่ความสมจริงเข้าไปให้มากที่สุด(มั้ง)

แถมยังเอาพระเอกมาเล่นอีกเพียบ  เรียกว่าน่าจะถูกใจสาวๆหลายคน  แม้ว่าสภาพในหนังจะเคราเฟิ้มหนวดเพียบก็เหอะ
แต่รัศมีความหล่อก็ยังเด่นอยู่ดี   

น่าแปลกที่ไปดูในโรง  รอบ 15.30 ไม่น่าเชื่อว่าคนจะเยอะขนาดนั้น  จากที่นั่งเป็นร้อย......................
หงอยกันอยู่  8-9 คนในโรง    แฟนผมหันมาถามด้วย  มาผิดโรงรึเปล่า

ผมก็เลยบอกไปว่า คาดว่าคนน่าจะไปดู  Twilight Breaking Dawn 8 กัน  ภาคนี้มีแฟรงเก้นสไตร์ด้วย เรียกว่าครบองค์ผีกันเลยทีเดียว
ยิ้ม!! ส่วนมากเค้ามาดู แฟรงค์เก้นสไตร์ กันครับ  เท่าที่ยืนมองๆคนกดที่ตู้นะครับ

อ่อฝากบอกไปถึงผู้บริหาร Major ไหนๆจะทำตู้กดตั่วหนังแล้ว
ก็กรุณาทำตู้กดน้ำ  กับ ตู้กดป๊อบคอร์นให้พวกผมด้วยนะครับ    ดูหนังเรื่องนึง 600-700 ตลอดบ้าไปแล้ว (ค่า 3G ทั้งเดือนนะเห้ย)

บัตรบ้าบอ M cash M Gen Mป้า M น้า M อา อะไรเยอะแยะ โวะ
นอกเรื่องไปแล้วเข้าเรื่องนักแสดงของหนังเรื่องนี้กันเลยดีกว่า

คนแรกของเรานะจ้ะ  พระเอกของเรา  พี่มาร์ค  วอลเบิร์ก   จากเรื่อง Ted,Shooter,Fighter,Pain and Gain และว่าที่พระเอก Tranformer 4!!!!!!
มาในบทของ (มาร์คัส  ลัทเทรล) 1 ใน 4 ยอดทีมสังหารระดับพระกาฬที่จับพัดจับผลูไปตกอยู่กลางดงของผู้ก่อการร้าย
ความสามารถในการฆ่า  สังหาร และการเอาตัวรอดจะช่วยให้เขารอดหรือไม่ ไปดูในโรงเอาเองเด้อออออออออออออ

คนต่อมาเลยดีกว่า   ผู้หมวดสุดหล่อของ 4 จตุรเทพยอดมือสังหาร  เทย์เลอร์  คิทสช์  จากเรื่อง Battle ship,John Carter,X-men
ในเรื่องนี้จับตาดูพ่อหนุ่ม คิทสช์ให้ดี  เท่ตั้งกะต้นยันจบ พระเอกจ๋ามากกกกกกกก   เท่ดีครับ  แฟนผมออกจากโรงชมยับเลย

บอกว่าอยากได้แฟนหน้าตาแบบนี้ (ผมเลยบอกว่าตายแล้วเกิดใหม่ยังง่ายกว่า!!!)

เอ้า เข้าเรื่องดีกว่า   คิทสช์เรื่องนี้เด่นมากครับ เข้ารับบทเป็น ไมเคิล เมอฟี่  หัวหน้าหน่วยของปฏิบัติการครั้งนี้
ถ้าเอาความเห็นผม  แกขโมยซีน มาร์ค วอลเบิร์กได้เยอะนะ   

คล้ายๆ โจ เซฟ  กอร์ดอน  ขโมยซีน ของ ลีโอนาโด ดีคาปรีโอ ในเรื่อง Inception น่ะแหละ   
บุคลิกความเป็นผู้นำ  ความรักพวกพ้อง  และสิ่งต่างๆที่หัวหน้าจะพึงกระทำให้ลูกน้องและเพื่อนพ้อง   จะมาจากเขาคนนี้นี่แหละครับ   

เอาละคนที่ 3 กันเลย  

คนนี้ขวัญใจผมเลยนะครับ  เอมิล  เฮิร์ส   จากผลงาน เรื่อง Lord of Dogtown,Speed Racer
เรียกว่าผมบ้าชายคนนี้ตั้งแต่เรื่อง ด๊อกทาวน์  แล้ว  ฉากโกนหัว  ทำเอาสาวกสเก็ตบอร์ด หรือแมกซิกัน โกนหัวกันตามเลยนะ(แฟชั่นตามดารามีทุกคนจริงๆ)

เอมิล  เฮิร์ส  เรื่องนี้จะมารับบทแดนนี่นะครับ ซึ่งจะมีหน้าที่คอยเป็นหน่วยสื่อสาร  เพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูลและบอกตำแหน่งพิกัดภายในหน่วยครับ
เรื่องนี้ผมว่าเอมิลดูขัดๆ  อาจจะเพราะตัวเล็กแล้วหน้าเด็ก พอไปอยู่รวมกับพวก  มาร์ค หรือ  เทย์เลอร์เลยดูแปลกๆ
แต่ก็ถือว่าไม่น่าเกลียดครับ  ไม่น่าเกลียด  

เอาละมาถึงคนสุดท้าย ซะที

1 ใน จตุรเทพคนสุดท้ายได้แก่!!!!!!!!!!!!! Judi   Foster.....................!!!!!!!!!!!!!! มะ มะ มะ ช่าย  Ben Foster ตะหาก
โดยผลงานที่ผมจำได้จริงๆ  มีแค่ Hostage กับ  Contraband เท่านั้น

แต่บทบาทของเบ็นในเรื่องนี้นั้นเด็ดจริงๆ  เรียกว่าผมโค ตะ ระ จะ ชอบเลย     คือทหารมาดกวน   ปากหมานิดๆ  ไม่แคร์ใคร  
แต่ลึกๆแล้วก็มีจิตใจที่น่าชื่นชมไม่แพ้ใครครับ

เบ็น  ฟอสเตอร์  นั้นมาในบทของนายทหาร  แมทท์  เอกเซลเซ่น (อ่านผิดขออภัย  ภาษาอังกฤษ ติด F)
ซึ่งตามคาดการณ์แบบลำเอียง  ผมว่า แมทท์เก่งสุดในทีมแล้ว   เท่สุดด้วย  555   

นิสัยลูกบ้าจะดูเยอะๆ กวนนิดๆ ตามสไตล์คนอเมริกันโผงผาง  แต่ก็รักเพื่อนพ้องยิ่งกว่าใครครับ

----------------------------------------------------------------------------

จริงๆก็ไม่ได้กะจะเขียนอะไรให้มันยาวๆกลัวคนขี้เกียจอ่าน   แต่ก็อยากลงรูปเขียนอะไรเล่นบ้างครับ  
อยากตั้งกระทู้เฉยๆน่ะแหละ   เสียดายเรื่องนี้ไม่อยากสปอยล์   อยากให้คนไปดูกันเยอะๆ

เพราะว่าสนุกมากๆ  IMDB ให้เท่าไรผมไม่รู้  แต่ใจผมให้ 10/10  คือดูแล้วสนุก แบบเดียวกับ ARGO นะแหละ
ห้ามพลาดครับ   

ปล.ใครไม่สนุกไม่ว่า  นะจ้ะ  ลางเนื้อชอบลางยา  คนเราเกิดมานั้นไม่เหมือน  รสนิยมย่อมไม่คล้ายจ้ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่