ความรู้สึกหลังจากปั่นจักรยานออกถนนใหญ่ครั้งแรกเพื่อปั่นไปทำงานค่ะ

กระทู้สนทนา
ขอเกริ่นก่อนว่า
ตอนสมัยเรียนที่จีน ตอนอยู่ที่โน่นปั่นจักรยานแม่บ้านธรรมดาประมาณ 3 กิโลไปกลับทุกวันเลยคิดว่าตัวเองก็ค่อนข้างปั่นได้แข็งอยู่
กลับมาไทยเลยตั้งใจว่า เอาละ จะปั่นไปทำงานมั่งสิ ประหยัดค่ารถ และได้ออกกำลังกายด้วย เลยซ้อมก่อน ด้วยการปั่นไปหน้าหมู่บ้าน ประมาณ สองกิโล ไปกลับ สองวัน แล้วก็ออกถนนใหญ่เลย

ก็มีการเตรียมตัวก่อนปั่นค่ะ หาความรู้ในกระทู้ต่างๆ เรื่องการปั่นบนถนนใหญ่
ใส่หมวกกันน๊อค ปรับเบาะ ส่วนจักรยานเป็นจักรยานพับของที่บ้านที่มีอยู่แล้ว
ตอนแรกที่บ้านเป็นห่วง เพราะเป็นผู้หญิงแถมปั่นไปคนเดียวด้วย  
ตัวเองก็กลัวด้วย หลายอย่าง แต่ก็แบบ เอาละ ต้องไปให้ได้ ลุงป้าน้าอา
เค้ายังขี่บนถนนใหญ่กันได้ จักรยานเค้าจักรยานแม่บ้าน หมวกกันน็อคก็ไม่ใส่
เค้ายังขี่กันได้ เราก็ต้องทำได้ (ฮึกเหิม 555)
ก็ออกถนนใหญ่ปั่นไปเลย ประมาณ 7โล
ครั้งแรก ตอนนั้นกลัวมาก แบบ รถวิ่งเร็วๆข้างๆ ใกล้ รถตู้เบียด สองแถวจอง รถเมล์บาด มอไซด์วิ่งสวนเลนอีก
อู้หู รู้ซึ้งเลย โมเม้นนั้นนับถือพี่ๆนักปั่นคนอื่นๆมากๆ มานช่างน่ากลัววววววววววววว ใจสั่นเลย หันกลับก็ไม่ได้แล้ว ก็ปั่นไปจนถึงออฟฟิส
ที่ไหนที่คิดว่ามันปั่นยากรถเร็วก็ลงเดินแล้วก็จูงเอาเลย ระยะทางแค่นี้เลยใช้เวลาประมาณ 45 นาที
เราปันเฉพาะขาไปนะคะ เพราะขากลับพับจักรยานขึ้นรถกลับ
วันนั่นกลับมาบ้านนอนไม่หลับเลยเมื่อคิดว่าเด๋วพรุ่งนี้จะต้องออกไปปั่นใหม่ 5555
วันต่อมาตอนตื่นมาอีกวันก็ยังตื่นเต้นอยู่

จนถึงวันนี้ปั่นไปได้ประมาณ  10  วันแล้ว ก็เริ่มชินแล้วค่ะ ไม่ตื่นเต้นแล้ว แต่ก็ปั่นช้าๆ ไม่เหนื่อยเท่าไหร่
แต่ถ้าจะกลับรถก็ยังยกขึ้นสะพานลอยอยู่นะคะ 5555
กลัวสุดๆเลยก็คือหมานี่แหละค่ะ เวลามันเห่าและวิ่งไล่
ตอนนี้ก็ยังไม่ล้มแล้วก็ไม่มีแผลอะไรนะคะ
อากาศช่วงนี้ก็เย็นด้วย สบายดีค่ะ ไปถึงที่ทำงานเหงื่อไม่ออกเท่าไหร่เลย

ยังไงก็ยังถือว่าตัวเองเป็นมือใหม่อยู่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ คงหาความรู้จากที่นี่ด้วย และ หลังจากนี้อยากลองปั่นเที่ยวดูบ้าง
และมีคำถามเล็กน้อยดังนี้ค่ะ
1. นักปั่นท่านอื่นตอนออกถนนใหญ่ครั้งแรกรู้สึกยังไงกันบ้างค่ะ
2.เวลามีสุนัขเห่าและวิ่งไล่ วิธีที่ถูกต้องทำยังไงเหรอคะ ปั่นหนี หรือหยุดเลย หรือเห่ากลับ เอ้ย ตะโกนกลับ หรือ ทำเป็นไม่สนใจคะ
คือเคยอ่านในกระทู้เก่าๆมาบ้างแต่รู้สึกว่าคำตอบหลากหลายมาก
3.ถ้าอยากลองทริปปั่นเที่ยวใกล้ๆในกรุงเทพ เริ่มจากที่ไหนดีคะ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ และเราควรหากลุ่มเข้าร่วมไหมคะ หาอย่างไรดีคะ
4. หลังจากปั่นเสร็จหิวมาก แบบกินข้าวแล้วแปปนึงก็หิวใหม่ สรุปคือวันทั้งวันกินเยอะขึ้นมาก นี่คือเป็นเรื่องปกติใช่ไหมคะ (คิดอยู่ว่าค่ารถที่ประหยัดไปนี่คุ้มกับค่ากินที่เพิ่มขึ้นมาไหมเนี่ย 5555)

ขอบคุณค่า
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่