รบกวนผู้รู้ตอบปัญหา เรื่องบัตร Aeon ให้หน่อยค่ะ

กระทู้คำถาม
คือดิฉันมีบัตรอิออนอยู่ 2ใบ
ใบที่1 บัตรกดเงินสด  /  ใบที่ 2  บัตรเครดิต VISA
ปัญหามีอยู่ว่า ดิฉัน ต้องการจะผ่อนเครื่องซักผ้าให้ที่บ้าน ค่ะ แต่ดิฉันผ่อนไม่ได้ค่ะเพราะยอดเงินผ่อนสินค้าเหลือ 2000 บาท (ทางบัตรแจ้ง)
แต่ดิฉันไม่เข้าใจว่าเหลือ 2000 บาทได้อย่างไรค่ะ เพราะดิฉันคิดว่ามันต้องเหลือมากกว่านั้นแน่นอนค่ะ เพราะก่อนหน้านี้ ตอนเปิดบัตรผ่อนสินค้าครั้งแรกได้วงเงิน 20000 บาท  เริ่มผ่อนครั้งแรก ทอง 1 สลึง ผ่อนหมด ยอดเพิ่มให้เป็น 30000 สิ่งที่ผ่อนต่อมาคือ มือถือไอโฟน 4s
(12 เดือน) (ผ่อนหมดแล้ว) + เฟอร์นิเจอร์ 18900 (18 เดือน) (ผ่อนหมดแล้ว จ่ายหมดก่อน 18 งวด )  + แม็กซ์ 37000 (18 เดือน)+ปั้มน้ำ 7100 (ผ่อน6 เดือน)+เครื่องใช้ไฟฟ้า 3300 (6 เดือน)+เครื่องใช้ไฟฟ้า 3900 (6 เดือน)+มือถือ  9900 (12 เดือน) แล้วเมื่อวันที่ 10 ธ.ค.56 ไปปิดยอดของมือถือ+ปั้มน้ำ+เครื่องใช้ไฟฟ้า+เครื่องใช้ไฟฟ้าทั้งหมด(ก่อนกำหนด) เหลือยอดผ่อนแม็กซ์อยู่ที่ ประมาน16800  จ่ายเดือนล่ะ 1887 เหลืออีกประมาน9งวด หมด แล้วเมื่อวันที่ 10 ม.ค.57 ได้ไปผ่อนทอง1สลึงมาอีก 11300 บาท  (6 งวด) เพราะฉะนั้นยอดผ่อนของหนึ่งที่เหลือตอนนี้คือ แม็ก+ทอง เดือนละประมาน3 พันกว่าบาท  เพราะนอกนั้นหนึ่งปิดหมดแล้ว แล้วก่อนหน้าตอนที่ไปปิดยอดเมื่อวันที่10 ธ.ค.56 แฟนให้เซ็คยอดผ่อนมือถือ พนักงานแจ้ง 29000 ค่ะ แต่เมื่อวันเสาร์จะไปผ่อนเครื่องใช้ไฟฟ้ากลับได้รับแจ้งว่าผ่อนไม่ได้เนื่องจากยอดเหลือ 2000 งงไหมค่ะ
หนึ่งคิดว่ายังไงยอดผ่อนหนึ่งก็ต้องเหลือแน่นอนค่ะ เพราะก่อนหน้านี้ผ่อนขั้นต่ำแต่ล่ะเดือนอย่างน้อยประมาน7-8 พัน ยังเหลือยอดเงินประมาน20000 เลยค่ะ แต่นี่หนึ่งผ่อนต่อเดือนแค่ 3 พันกว่าบาท เพราะฉะนั้นหนึ่งต้องเหลือยอดผ่อนมากกว่า 2000 แน่นอนค่ะ เพราะหนึ่งไม่เคยจ่ายช้าน่ะค่ะ รู้สึกว่าเค้าจะเพิ่มวงเงินให้ด้วย เวลาผ่อนสินค้าหมดแต่ละชิ้น

โทรไปถามเจ้าหน้าที่ เจ้าหน้าที่แจ้งว่า มันเป็นวงเงินเดียวกันค่ะ บัตรเครดิต+ผ่อนสินค้า (บัตรเครดิตวงเงิน25000)วงเงินเหลือประมาน10000 กว่า เพราะยอดที่ใช้ยังไม่เรียกเก็บ  เจ้าหน้าที่แจ้งว่าสินค้าแต่ละอย่างอนุมัติวงเงินไม่เท่ากัน เจ้าหน้าที่อาจลดวงเงิน เจ้าหน้าที่พูดทำนองว่ามันเป็นยอดเดียวกันกับบัตรเครดิต หนึ่งถามว่าหนึ่งใช้บัตรผ่อนสินค้าน่ะค่ะ หนึ่งมี 2บัตร เค้าก็ยืนยันว่าใช่ค่ะ เพราะบัตรใช้ได้รูดซื้อสินค้า+สินเชื่อ+กดเงินสด วงเงินเดียวกันค่ะ เค้าพูดประมานนี้ค่ะ ซึ่งหนึ่งถามเกี่ยวกับบัตรผ่อนสินค้า ว่าทำไมบัตรผ่อนสินค้าหนึ่งถึงเหลือยอดเงินที่จะใช้ผ่อนสินค้าน้อยจังเพราะก่อนหน้านี่มันเหลือมากกว่านี้เพราะพึ่งปิดผ่อนไปหลายรายการ  หนึ่งก็เลยไม่เข้าใจว่าทำไม AEon ถึงลดวงเงินผ่อนสินค้าลง ทั้งๆๆที่ไม่เคยส่งช้าและปิดยอดก่อนกำหนดตลอด ซึ่งก่อนหน้านี้ผ่อนหมด1ชิ้นเค้าก็เพิ่มวงเงินให้ตลอด รึว่าอิออนเข้าใจไรผิดรึป่าวค่ะ

ใครเคยเจอแบบนี้ รึพอจะทราบรบกวนช่วยไขข้อข้องใจให้หนึ่งด้วยน่ะค่ะ
เจ้าหน้าที่ AEON ที่เห็นโพสนี้แล้วรบกวนตอบคำถามให้หนึ่งหายข้องใจด้วยน่ะค่ะรึไมก็โทรมาช่วยอธิบายให้หน่อยน่ะค่ะ
เพราะหนึ่งไม่เคลียร์เลยค่ะ แล้วถ้าเป็นการลดวงเงินลงดิฉันก็คิดว่าจะปิดแล้วจะเลิกใช้แล้วค่ะ

ขอบคุณค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ตามนั้นแหละค่ะ จะถือบัตรกี่ใบก็วงเงินเดียวกันแหละค่ะ ผ่อนของเก่าให้หมดก่อนก็ดีค่ะ ดอกทบไปทบมาอีกค่ะ คุณมีแต่ขาดทุนนะจ่ายทุกเดือนสม่ำเสมอ
จริง แต่มันก็ไม่เยอะนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่