มาดูกันและช่วยตัดสินได้ไหมครับ ว่าระเบิดมันมาจากรถกระบะหรือไม่?

กระทู้สนทนา
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ดูวินาทีที่ 0.13 ที่ประตูรถกระบะครับ

ข้อสังเกตุจากคห.4
ในสายตาของมผมเห็นว่ามีข้อน่าสังเกตคือ
1.รถกระบะที่เคลื่อนตัวช้าๆตามขบวนอยู่ดีๆได้หยุดลงชั่วครู่โดยไม่มีเหตุผล

2. ในจังหวะนั้นมีกลุ่มผู้เดินขบวนที่แต่งชุดดำสองคนเดินจากขวาไปซ้ายบังพื้นที่หน้ารถกระบะ
สักพักก็มีการระเบิดโดยแรงระเบิดและเปลวเพลิงพุ่งเป็นลำจากไต้ท้องรถออกไปด้นซ้ายของรถ

3.ข้อสันณิษฐานทิศทางของระเบิดน่าจะเป็นการโยนจากด้านขวาและเป็นการโยนระดับพื้นถนน
เพราะผู้โยนจะสามารถกำหนดทิศทางการระเบิดเพื่อไม่ให้ย้อนกลับเข้าหาตัวผู้โยนได้ เนื่องจาก
รัศมีของการระเบิดพุ่งออกเฉพาะด้านซ้ายของรถโดยไม่พุ่งออกทางด้านหน้า ด้านหลัง และด้านขวา
ของรถเลย

4.ถ้าเป็นการโยนมุมสูงไม่น่าจะบังคับทิศทางการระเบิดได้ อีกทั้งรัศมีของการระเบิดน่าจะกระจาย
ออกไปรอบทิศมากกว่าพุ่งเป็นลำอย่างที่เห็น

ข้อสังเกตที่สอง มีความเป็นไปได้มากกว่าครับ จากที่เพ่งดูดีๆ
ข้อสังเกตอีกอย่างคือจุดที่ว่าระเบิดน่าจะมาจากในรถ จริงๆเป็นภาพธงของผุ้ชุมนุมที่สะบัดผ่าานพอดี ในช่วง
ที่ระเบิดถูกโยนลงมาจากทางบนซ้าย ข้อสังเกตุนี้เห็นว่าระเบิดน่าจะมาจากตึกร้างมากกว่าครับ
ปล.เสียดายภาพไม่ชัด
สำหรับความเห็นของผม ผมรู้สึกสงสารคนที่ไปร่วมชุมนุมด้วยความจริงใจ ครับ

เศร้าเศร้าเศร้าเศร้า
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่