ถ้าไม่ให้สินสอดพ่อแม่ฝ่ายหญิง จะได้ไหม ถ้าลูกสาวคุณไม่ยอมเรียกสินสอดให้ คุณจะคิดอย่างไรคะ

กระทู้สนทนา
มีสองเหตุผลที่ไม่อยากให้งานแต่งงานของเรามีสินสอดค่ะ

ข้อแรก เนื่องจากความเป็นแฟมินิสที่เข้มข้น เราคิดว่ามันไม่แฟร์เลยเรื่องการแต่งงานและสินสอด
ไม่อยากให้มีสินสอด ไม่อยากให้มีการสู่ขอ เรารู้สึกว่าเราไม่ใช่สิ่งของ ทำไมต้องมาขอ ทำไมต้องแลกด้วยเงินทอง
ต่อให้เป็นการวางเงินโชว์เฉยๆ ก็ไม่อยากทำ

ข้อที่สองคือบ้านแฟนไม่รวย(ถึงระดับล่างเลยก็ว่าได้)และเป็นชาวต่างชาติ ถ้าต้องมีการจ่ายสินสอด เงินจำนวนนั้นต้องมาจากแฟนและเราเอง ซึ่งถ้าจะให้คิดไว้แล้วว่าจะให้เงินพ่อแม่ของทั้งสองฝ่าย แต่มันก็ไม่ใช่สินสอด หรือจะให้เป็นรายเดือนก็น่าจะดีกว่า จะได้เอาไปหมุนเวียนทำอย่างอื่นก่อน ค่าใช้จ่ายในการแต่งงานก็เยอะอยู่ ต้องออกค่าตั๋วเครื่องบิน ที่พัก ให้พ่อแม่ฝ่ายชายมาร่วมงานแต่งงานด้วย (แต่งที่ไทยถูกกว่าเยอะๆ ค่ะ)

ในมุมมองของคนที่เป็นพ่อแม่ เค้าจะรับได้ไหมคะ (ยังไม่ได้คุยกับพ่อแม่)  
เข้าใจว่าเป็นหน้าเป็นตาของผู้ใหญ่ แต่เราไม่ชอบความคิดแบบนี้เอามากๆ หรือจะเลี่ยงไม่จัดงานแต่งงานแบบไทยดีคะ
ใครมีไอเดียอย่างไรบ้างคะ

ถ้าไม่ได้จริงๆ ต้องให้พ่อแม่เราจริงๆ ก็คงต้องให้เงินพ่อแม่ฝ่ายชายด้วย

หรือมีใครให้สินสอดเป็นตั๋วเครื่องบินไหมคะ (อันนี้คิดขำๆ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่