++ LINE ส่งไม่ออก/ส่งช้า/ได้รับข้อความช้าเกิดจากอะไรคะ

กระทู้คำถาม
ระยะนี้สังเกตว่า LINE ของตัวเองประสบปัญหา ดังนี้ค่ะ
1.ส่งข้อความไม่ออก (Error message : sending fail) เฉลี่ยวันละ 1-2ครั้ง (บางวันมากกว่านี้ค่ะ)
2.ใช้เวลานานกว่าข้อความจะส่งออก ใช้เวลาตั้งแต่กด send จนถึง ส่งไปถึงผู้รับ (เวลาขึ้นที่ข้อความ)
บางครั้งใช้เวลา 1 นาที และเมื่อวานลองจับเวลา ใช้เวลานานที่สุดเมื่อวานนี้ คือ 4 นาที ข้อความธรรมดา
ไม่มีรูป ไม่มีสติกเกอร์ ข้อความสั้นๆแค่ "ถึงบ้านรึยัง"
3.ได้รับข้อความเข้าช้า กว่าจะมี notificationมาที่เครื่อง สังเกตเห็นว่า เพื่อนส่งข้อความมาหา ตั้งแต่เมื่อ
3-4 นาทีที่แล้ว วันนี้ข้อความที่มาช้าที่สุด คือ เพื่อนส่งให้เวลา 16:34 แต่ มีnotification มาตอน 16.46
(เปิด notification ไว้ตลอด ไม่ได้ turn off alertค่ะ)
ไม่ทราบว่าความล่าช้าต่างๆ รวมทั้งการที่ส่งข้อความไม่ออกเกิดจากอะไรคะ แก้ไขยังไงคะ
ไม่ใช่เรื่องใหญ่ แต่แอบรำคาญใจนิดๆ
ปล. ใช้ Samsung S3ค่ะ เครือข่าย DTAC ใช้ในกรุงเทพตลอดค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่