เคยลดน้ำหนักได้ แล้วกลับมาอ้วนอีก(ซะงั้น)

มีเรื่องหนักใจอยู่เรื่องนึงจะถามครับ ตอนนี้ก็รู้สึกนอยตัวเองชะมัด !
สมัยเรียนอยู่ ม.ต้น ผมเคยอ้วน 90กิโลกรัม เรียกได้ว่าอ้วนน่าเกลียดมาก คอเป็นชั้น สิวขรุขระ (ไม่ไหวจะเคลีย)
พอสมัยมาเรียน ม.ปลาย ครูพละจับมาเล่นบาสเก็ตบอลเพื่อทำทีมโรงเรียนไปแข่ง เลยต้องซ้อมหนักมาก เริ่มซ้อมหลังเลิกเรียน 16.00 - 21.00 น.
น้ำหนักลดลงฮวบ จาก 90 เหลือ 60 กิโล ภายใน 6 เดือน
มันทำให้ผมเริ่มมีหลายอย่างที่ไม่เคยมีมาก่อน มีความคล่องตัว มีความกระปรี้กระเปร่า มีสุขภาพที่ดีอย่างเหลือเชื่อ และที่สำคัญ
มีความรักด้วยแหละตัวเอง *--* (เหมือนตายแล้วเกิดใหม่เลยครับ)
สาเหตุที่น้ำหนักลดเร็ว อาจเป็นเพราะ เลิกซ้อมแล้วเหนื่อยมากกลับมาอาบน้ำนอนเลย ไม่ค่อยได้กินข้าวเย็น

แต่พอหลังจากเรียนจบ ม.ปลาย ก็เลิกเล่นบาส มาอยู่ หอที่มหาลัย
น้ำหนักขึ้นจาก 60 ไป 70 , 80 อย่างรวดเร็วภายใน สองปี จนตอนนี้ ปี4 น้ำหนัก 90 กิโลเท่าเดิมแล้ว T^T

ผมพยายามลดน้ำหนักด้วยการเล่นกีฬา อดข้าว หรือ สูตรต่าง ก็แล้ว (แต่ไม่ได้กินยานะ) มันแทบไม่ได้ผลเลย
คิดถึงตอน ม.ปลาย มากเลยแง ๆ ใครที่ประสบเคสแบบผมหรือพอจะมีข้อแนะนำที่จะบอกผมได้
ช่วยด้วยน้าาา T^T

ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็นนะครับ ขอบคุณมากจ้าาา !
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่