ช่วยขัดเกลาสำนวนตรงนี้ให้หน่อยครับ

กระทู้คำถาม
คือในวันปีใหม่ ผมจะมีการอวยพรในเฟซบุ๊คน่ะครับ โดยจะแต่งกลอนภาษาไทย และมีการแปลเป็นภาษาญี่ปุ่น อยากให้ช่วยขัดเกลาสำนวนให้ดีขึ้นหน่อยครับ

นี่คือกลอนภาษาไทยครับ

ในวาระดิถีขึ้นปีใหม่                                  ก็ขอให้ทุกท่านจงสุขศรี
จงประสบพบแต่สิ่งดีดี                               อย่าได้มีทุกข์ร้อนมากล้ำกราย
ขอทรัพย์สินจงมากองที่ตรงหน้า                 อันโรคาก็ขอให้สูญสลาย
ในปีใหม่ขอให้มีแต่สบาย                  สิ่งชั่วร้ายไปกับปีเก่าเก่าเอย

ส่วนนี่คือภาษาญี่ปุ่นที่ผมแปลไว้

今日はお正月ですから、皆様は幸せになりますように。悪い事目に会いません。財もたくさんあって、病気もなくなりますように。
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่