เรื่องทำหมันแมว ช่วยเข้ามาตอบหน่อยครับ?

กระทู้คำถาม
แมวเพศเมีย อายุ 6 เดือน น้ำหนักประมาณ 2.5 กิโล เลี้ยงระบบปิด
จะพาไปทำหมันวันที่ 20 ธค. นี้ คลีนิคใกล้บ้าน
คิดจะเอามาดูแลเองที่บ้านหลังทำหมัน แล้วฝากหมอเลี้ยงไว้ก่อน ไม่กรงขังช่วงที่เมายาสลบ
มีเวลาให้เค้าเต็มที่ครับ หลังจากสอบเสร็จปิดเทอม

ขอถามเป็นข้อๆนะครับ
1.จะพาไปทำหมันวันที่ 20 ธค. ควรพาไปเจาะเลือดตรวจ ล่วงหน้ากีวันคับ?
2.ค่าใช้จ่ายทำหมัน (คลีนิค) ประมาณเท่าไหร?
3.ค่าฝากเลี้ยงวันละประมาณเท่าไหร?
4.หลังจากผ่าตัด แมวจะเมายาสลบที่วันคับ?
5.หลังจากผ่าควรจะเอามาดูแลเองเลยมั้ยหรือควรฝากหมอเลี้ยงก่อนในช่วงแรกหลังผ่า?
6.แล้วถ้า...ฝากหมอเลี้ยงควรจะ 1 หรือ 2 วันแล้วพากลับมาดูแลต่อครับ ที่บ้านไม่มีกรงขังในช่วงที่เค้าเมายา?
7.แผลผ่าตัดยาวประมาณกี่ เซนติเมตรครับ?
8.ใช้เวลากี่วัน หลังจากที่ผ่าตัดวันแรก ถึงจะหายปกติ เอาปลอกคอออก และเสื้อทำหมันออกได้?

มีอะไรจะแนะนำได้เชิญเลยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ _/\_
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่